Docchula Community

จะเอ็นแพทย์จุฬาจะต้องเก่งคณิตและฟิสิกมากไหมครับ

นายตัวน้อยๆ

จะเอ็นแพทย์จุฬาจะต้องเก่งคณิตและฟิสิกมากไหมครับ  ผมไม่ได้วิชาสายคำนวนเลย อยากทราบว่าต้องเตรียมตัวประมาณไหนสำหรับสองวิชานี้ครับ ขอรบกวนด้วนครับพี่ๆ ทุกท่าน :) ผมอยู่ม.5 ครับเสียวๆอยู่มากเลยละครับ

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39

Offline Nutmed

• *
  • 184
  • 9
แต่ละคนก็ถนัดต่างกันน้อง

อย่างพี่ไม่ถนัดวิชาภาษา พี่ก็เลยเน้นคำนวณ

อยากเก่งคำนวณก็ทำโจทย์เยอะๆ ทำไปเลย พันข้อ ห้าพันข้อ^^

ไม่มีใครเก่งมาแต่แรกหรอก อยากเก่งคำนวณก็ทำโจทย์ อยากเก่งภาษาก็ฝึกฝน อย่างเก่งชีวะก็หมั่นอ่าน

พี่โง่ทุกวิชาครับ
: D

ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/

Offline Alistair*

• *
  • 1377
  • 10
  • One who lives in imaginary world.
ไม่ต้องเก่งหรอก
อย่าแย่ก็พอ
 :-\

ความฝัน มันพิเศษตรงที่ว่ามีเราเท่านั้นที่รู้

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
ฟิสิกส์เอาให้แถๆได้ก็พอน่า
เลข ก็เอาแค่ให้มันผ่านเกณฑ์เข้ามาได้ก็พอล่ะ
 ;D
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

Offline Lone Wolf

• *
  • 429
  • 20
คือเค้าเอาคะแนนของทุกวิชาไม่ใช่เหรอ  ???

ก็พยายามทำวิชาที่ตัวเองถนัดให้ดีก็พอ

ส่วนคำนวณก็หัดทำโจทย์ไปเรี่อยๆ พยายามจำสูตรหลักๆ ให้ได้ก็พอ
ถ้ามีแรงจำวิธีลัดก็ OK อะ