Docchula Community

ถามเรื่องแนวอ่านหนังสือหน่อยครับ

กลุ้มใจ

คือตอนนี้ผมมอ 6 ใกล้สอบแล้ว ก็อ่านหนังสืออยู่บ้างแต่ผมเจอปัญหาคือ
1.ง่วงมากๆ คือผมไม่ขี้เกียจนะแต่ง่วงอะ ไม่ได้นอนไม่พอด้วยแต่พออ่านแล้วก็ง่วงทันที
อยากถามพี่ๆว่าทำอย่างไรให้ไม่ง่วงครับ ผมไม่อยากกินลิโพ หรือกินแล้วได้ผล? ถ้าได้ผลจะลองกิน
แต่เคยเห็นเพื่อนกินแล้วมันก็หลับไปเลยอ่ะ = = เลยงงว่ามันช่วยมั้ย

2.ลำดับการอ่านอย่างไรหรือครับ คือผมอ่านกราดไปทุกวิชาแต่จรงๆแล้วผมควรจะอ่านอะไรก่อน
ผมอ่อนฟิสิกส์และอังกฤษมาก และเพราะใกล้สอบแล้วผมเลยกะจะอ่านอังกฤษเยอะๆ
เพราะว่ามันคิดเปอร์เซนต์เยอะกว่า ผมคิดถูกมั้ยอะ แล้วคณิต นี่ต้องอ่านก่อนพวกวิทย์ปะครับเพราะคิดเปอเซนต์เยอะ

3.สุดท้ายอยากให้แนะนำหนังสือดีๆครับ พวก20พศ. หรืออะไรทำนองนี้อะครับวิชาอะไรก็ได้
เคยได้ยินมาว่าพอทำข้อสอบไปซัก 10 พศ.แนวจะวนลูป ?? หรือว่าจะทำให้จับเคล็ดได้จริงปะครับ

ถามแค่สามข้อ ต้องขอขอบคุณล่วงหน้าพวกพี่ที่ช่วยตอบนะครับ
ตอนนี้ผมกลุ้มมาก ในห้องตัวเองยังเก่งไม่ติด top5 เลย รร ผมก็ไม่ได้ดีเด่นอะไร เหอๆ
แต่ก็จะพยายามให้ดีที่สุดครับ ขอบคุณอีกทีครับ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
1.
ต้องลองหาจำนวนชั่วโมงนอนที่ทำให้เกิดการอ่านที่ดีที่สุด
เช่น ปกตินอน 8 แต่ถ้านอน 5 จะงัวเงีย แต่นอน 6 อาจจะพอไหว ไม่มากไปจนอ่านไม่ทัน และไม่น้อยไปจนอ่านไม่รู้เรื่อง ต้องลองหา optimal point ของตัวเองดูนะ

พวกกาแฟ แล้วแต่ความชอบนะ บางคนกินจนติดก็เลยกินทุกวัน บางคนกินแค่ช่วงใกล้สอบ ซึ่งถ้ากาแฟตามร้านคงตามแต่ความชอบ และกำลังทรัพย์ แต่ถ้ากาแฟทั่วไปๆ เท่าที่สังเกตเองจะมีกลุ่มพวกกาแฟกระป๋องเหล็ก (น้ำตาล 10% กาแฟผง 4%) ซึ่งเจือจางมาก คาเฟอีนน้อย กับพวกขวดพลาสติก ขวดแก้ว อันนี้ก็เช่น คอฟฟิโอ ฯลฯ พวกนี้กาแฟสด 30% ขึ้นไป ถ้าเบาบางก็มอคค่าประมาณ 30 ต่อ 100 ถ้าแรงๆ ก็เอสเพรสโซ 60-70 ต่อ 100

เครื่องดื่มบำรุงกำลัง บางคนบอกกินแล้วใจสั่นมากเกินจนอ่านหนังสือไม่ได้ บางคนไม่ได้ผล คือ หลับตามเดิม บางคนตาสว่าง ส่วนตัวเคยกินอยู่ช่วงนึงแต่ไม่มาก 1  ขวด/วัน พอได้ผล แต่ช่วงนั้นกินกาแฟเยอะเป็นทุนเดิม ถ้าคนไม่เคยกินไม่แนะนำนะ เพราะ กินแล้วตาค้าง นอนก็หลับยาก อย่าคิดว่าดีนะ มันจะทำให้วันรุ่งขึ้นเพลียๆ

2. ถ้าเป็นพี่จะอ่านวิชาที่ถ่วงน้ำหนักเยอะก่อน เผื่ออ่านไม่ทันจะได้ไม่ขาดทุนมาก ขณะเดียวกันจะอ่านวิชาที่ชอบขนานกันไป เพื่อเป็นกำลังใจในการอ่าน ส่วนปริมาณการถ่วงน้ำหนักดูได้จากประกาศของ กสพท. (วิทย์รวมกัน 28% คณิต 14% อังกฤษ 14% ไทย 7% สังคม 7% ถ้าไม่เปลี่ยนแปลงนะ)

ขอให้โชคดีในการสอบครับ

กลุ้มใจ

ขอบคุณมากครับพี่ มีประโยชน์มาก ตอนนี้ผมนอนดึกได้แล้วแหละ
แต่บางทีก็ดึกไปรึเปล่าผมก็งงๆ เพราะแบบกินกาแฟแล้วตาสว่างยันตีสามเลยอะ
นอนวันละไม่กี่ ชม เอง แล้วก็นอนที่ รร  ต่อ เหอๆๆ = =