Docchula Public Board > แนะนำการศึกษาต่อคณะแพทย์จุฬาฯ

วิชาเรียนของคณะแพทย์

<< < (5/5)

Fon_r:
อยากทราบภาควิชาที่อยู่ในชั้นคลินิกค่ะ ว่ามีอะไรบ้าง   

Esther:
ต้องเตรียมตัวก่อนเข้าปี1ยังไงบ้างคะ

น้องนุ้ย:
คือหนูอยากทราบว่าเรียนแพทย์6ปี แต่ละปีต้องเรียนวิชาอะไรบ้างค่ะ..
    ...(ช่วยตอบหน่อยนะคะ^°^)...

Baros™ 『バーロス』:

--- Quote from: น้องนุ้ย on May 05, 2017, 05:00:57 pm ---คือหนูอยากทราบว่าเรียนแพทย์6ปี แต่ละปีต้องเรียนวิชาอะไรบ้างค่ะ..
    ...(ช่วยตอบหน่อยนะคะ^°^)...

--- End quote ---
การเรียนจะต่อยอดขึ้นไปเรื่อยๆครับ
preclinic (เลคเชอร์ส่วนใหญ่)
ปี 1 วิชาวิทยาศาสตร์พื้นฐาน
ปี 2 ความรู้พื้นฐานเกี่ยวกับร่างกายมนุษย์
ปี 3 ความผิดปกติที่เกิดขึ้นได้กับร่างกายมนุษย์

clinic (เรียน/ทำงานใน รพ. เพื่อเรียนรู้และเก็บประสบการณ์ มีเรียนเลคเชอร์น้อยลง)
ปี 4 ให้เห็นภาพการทำงานจริงใน รพ. และหัดนำความรู้ที่เรียนมาใช้เพื่อวิเคราะห์โรค
      เรียนรู้ในวอร์ด (หอผู้ป่วย) สูตินรีเวช ศัลยกรรม อายุรกรรม กุมารเวช
ปี 5 เหมือนปี 4 แต่จะเน้นวอร์ดเฉพาะทางเช่น หูคอจมูก จักษุ ฯลฯ
ปี 6 นำประสบการณ์ทั้งหมดที่เรียนมาใช้จริง ทำงานเปรียบเสมือนเป็นแพทย์คนหนึ่งในทีมรักษา

Navigation

[0] Message Index

[*] Previous page

Go to full version