Docchula Community

อ่านหนังสือม่ายทันค้าบบบ!!!!!!!!!!!!

MikE

ก่อนอื่นขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ!

เด็กใหม่ๆๆ อิอิ 8)

ตอนนี้ผมกำลังเครียดมากๆเลยครับ :'(

คือไม่ว่าจะจับอะไรก็รู้สึกว่าตัวเองอ่านไม่ทันเลยอ่า :-X

พี่ๆช่วยแนะนำวิธีการอ่านหนังสือให้หน่อยนะครับ ขอร้องงงง

ถ้าเริ่มวันนี้มันยังไม่สายไปใช่ไม๊><

ปล.เพื่อหมอจุฬา*อยากเข้ามากๆ

ปล.2 โง่อังกฤษมากมายอ่า ทำไงดี คาดว่าไม่น่าถึง60!!

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
โอ๋ๆ ไม่ต้องเครียดค่ะ
พี่สิ อ่านไม่ทันของจริง  555+  อีกไม่กี่สัปดาห์ก็ไฟนอลแล้ว
ตายแน่ๆ

ส่วนวิธีการอ่านหนังสือมีคนโพสไว้เยอะแยะมากมายในกระทู้เก่าๆ  ลองหาดูนะจ๊ะ

เห็นด้วยว่าที่ไม่ทันคือพวกพี่มากกว่า  ;D

ตอนเทอม 1 พี่อ่านจบไปวิชาเดียวเองน้องเอ๋ย นั้นคืออังกฤษ อ่านตอนเปิดเทอม 2 สัปดาห์

แล้วหลังจากนั้นเทอม 1 ที่เหลือพี่ก็ติ้ดชึ่งตะลาล้าเลย  :D

น้องยังดี คิดได้ตอนนี้

ไม่มีทางไม่ทันหรรอกค่ะถ้าเริ่มตั้งแต่ตอนนี้

สู้ ๆ เข้าไว้

แนะนำมีในกระทู้เก่า ๆ แล้วจ้า  ::)

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

มาให้กำลังใจน้องอีกคน  ตอนนี้ถ้าน้องเริ่มอ่านไงก็ทัน ไม่มีคำว่าสายหรอก
ส่วนภาษาอังกฤษ  พี่แนะนำไรไม่ได้มากเพราะก็โง่ภาษาอังกฤษเช่นกัน  แต่พี่เชื่อว่าถ้าน้องฝึกบ่อยๆ มันก็จะดีเอง
แม้ว่าผลคะแนนสอบภาษาอังกฤษที่ออกมาอาจจะไม่เทพเท่าคนอื่นๆ  แต่อย่างน้อยก็น่าจะพอที่จะเข้าเรียนที่นี้ได้แน่ๆ
ถ้าภาษาอังกฤษน้องอ่อน  พยายามทำคะแนนวิทย์ให้ได้เยอะๆ  เพราะถ้าวิทย์เยอะโอกาสติดมันก็สูงตาม (คิดถ่วงน้ำหนักเยอะ)

ปล.แต่ว่าพี่นี่อ่านไม่ทันแล้วแน่นอน  เพราะยังขี้เกียจอยู่เลย  :P

Offline Purified

• 1422
  • 428
ปีพี่   พี่เริ่มอ่านหนังสือตอน ธันวา-มกรา

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
ปล.2 โง่อังกฤษมากมายอ่า ทำไงดี คาดว่าไม่น่าถึง60!!

ถ้ารู้ว่าควรจะเพิ่มวิชาอะไรของเรา ก็เพิ่มความตั้งใจของวิชานั้นให้มากขึ้นอีกสิครับ ^^

สู้ๆ ยังมีเวลาเหลืออีกเยอะ !! ถ้าคิดว่าไม่ทันตั้งแต่แรก มันก็จบตั้งแต่ตรงนั้นแล้วล่ะครับ
A book, tightly shut, is but a block of paper.

อ่านหนังสือไม่ทันเป็นเรื่องธรรมดาอยู่แล้วค่ะ

ขอให้ที่น้องจำที่น้องอ่านทันได้ก็พอแล้วแหละ...

ส่วนภาษาอังกฤษ พี่ว่าเป็นที่บุญเก่าอะนะ

ถ้ามาเริ่มตอนนี้ ไปติวก็เร็วดีค่ะ

จะให้มาฝึกอ่านหนังสือภาษาอังกฤษ คงไม่ทันแล้ว  :P เพราะวิธีนี้ ต้องใช้เวลา ทำไปเรื่อยๆ

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
ถ้าอ่านไม่ทัน...
ก็อ่านเท่าที่ทำได้จิ
ไม่มีคนไหนที่คิดว่าตัวเองอ่านพอหรอกน้อง
จบชีทนี้ เอ๊ะยังมีสมุดนั้น
จบสมุดนี้ เอ๊ะยังมีหนังสือโน้น
บราๆๆๆ
แต่มันขึ้นกับเราว่าเราคิดว่าเราพอหรือยัง
ถ้าน้องคิดว่าไม่ทัน พี่ขอคิดเองนะว่ามันยังไม่พอสำหรับน้อง
ฉะนั้นทำให้ดีที่สุดครับน้อง เวลาที่จะมาเครียด มาวิตกก็เอามาอ่านแทน
แล้วเดี๋ยวน้องก็จะเจอพวกพี่ๆ เองแหละ โฮะๆๆๆ
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

MikE

ขอบคุณพี่ๆมากๆครับ

ผมจะพยายามไปหาพี่ๆให้ได้นะครับ^^

8)