Docchula Community

ปรึกษาค่ะ อยากเรียนหมอจริงๆ เรียนจบสายศิลป์มา+แก่แล้วด้วย

Aki K

สวัสดีค่ะ
อายุ 29 ปี จบมนุษยฯ ญี่ปุ่นมา ตอนนี้ทำงานฟรีแลนซ์ อยากเรียนหมอ ต้องเตรียมตัวยังไงคะ?
แล้วมีความเป็นไปได้(บ้าง)มั้ย? ที่จะสอบติด
การสอบเข้าคณะแพทย์ จำเป็นต้องจบ ม.ปลายสายวิทย์มั้ยคะ? เพราะตอน ม.ปลายจบสายศิลป์(ญี่ปุ่น)มา
แล้ว ถ้าไปเรียน กศน.สายสามัญ(จากที่สอบถามมารู้สึกว่าไม่มีสายวิทย์) จะมีคุณสมบัติสอบมั้ย?
หรือใช้ผลการเรียนเดิม(สายศิลป์)สอบก็ได้คะ?
แล้วต้องสอบ O-Net, A-Net ก่อนรึป่าวถึงจะ Admission หรือสอบตรงได้?
ต้องเตรียมตัวยังไงบ้างคะ?
ขอคำแนะนำละเอียดๆหน่อยนะคะ กะว่าจะสอบปี 2558 หรือ 2559 นะค่ะ (2558 ถ้าเตรียมตัวตอนนี้จะทันมั้ยคะ?)
อยากเรียนหมอจริงๆ ค่ะ ตั้งใจเต็มที่เลย ขอคำแนะนำด้วยนะคะ ตอนนี้ค่อนข้างเครียดค่ะ
ขอโทษนะคะ ดูเหมือนถามเรื่องที่เป็นไปไม่ได้ แต่ไม่อยากทิ้งความหวังอ่ะค่ะ

ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นและคำแนะนำค่ะ

Dek CU 57

เราเป็นเด็กรุ่น 57 สดๆร้อนๆ เรื่องข่าวการเข้ามหาลัยนี่เพื่อนๆมักถาม-ปรึกษาบ่อย
ขอตอบคำถามเรียงข้อเลยนะครับ

0.การเข้าเรียนแพทย์ มีทางเดียวคือ สอบเข้า ด้วยระบบ กสพท. (คนละอย่างกับ admission)
โดยต้องสมัคร 1)กสพท ทางเว็บไซต์ 
2)7วิชาสามัญ
3)วิชาเฉพาะแพทย์ (ความถนัดแพทย์)

1.จบ ม.ปลายสายศิลป์ มา ===>สอบแพทย์ได้
อ้างอิง http://www.dek-d.com/admission/29279/

2.o-net ไม่ต้องสอบเพราะเป็นเด็กซิ่ว

3.โอกาสสอบติด คิดว่าง่ายกว่าการสอบผู้พิพากษานิดนึงนะ

ปล.หวังว่ายังต้องการคำตอบอยู่นะครับ