Docchula Community

ขอถามเรื่องหลักสูตรการเรียนแพทย์ทีครับ

กลุ้มใจ

ผมไม่ได้มีเจตนาจะมาสร้างความแตกแยกนะครับ
คือผมจะขอถามเรื่องหลักสูตรการเรียนจึงอาจจะมีการเปรียบเทียบกับของที่สถาบันอื่นๆอะครับ
คือจริงๆแล้ว ผมอยากเรียนแพทย์จุฬามากๆ
พี่มีที่เป็นแพทย์จุฬาคนนึงเคยบอกว่าแพทย์ที่ไหนก็เหมือนๆกัน ซึ่งผมก็เข้าใจว่าพี่เค้าจะหมายถึงอะไรอะครับ
แต่แบบ คือก็นะ ยังไงจุฬาคนก็คงอยากเข้าอยู่แ้ล้ว
ฉล้วผมได้ยินมาว่าหลักสูตรของจุฬาเรียนง่ายกว่าของที่ศิริราช
แต่เหมือนป้าที่ผมรู้จักผมเค้าไซโคให้ผมเข้าศิริราช
เข้าบอกว่าจุฬามีแต่เตรียมสอบเข้าไปเดี๋ยวก็เข้าสังคมไม่ได้ไรแบบนี้
ซึ่งผมก็ไม่ได้สนใจเพราะผมคิดว่าผมคงมีเพื่อนแหละ แล้วตอนเข้าไปผมคงจะไม่มองว่าใครมาจากอะไร เพราะอยู่คณะเดียวกันแล้ว
(นี่ผมพูดแบบสมมติว่าสอบติดเลยนะเนี่ย ซึ่งจริงๆแล้วเปอร์เซนต์ยังต่ำ TT)
แต่ก็อดคิดไม่ได้ว่าเด็กเตรียมสอบติดเยอะจริงๆ(บางทีพี่ที่มาจากเตรียมอาจจะไม่ค่อยเก็ทอารมณ์ผมตอนนี้)
แต่จริงๆแล้วศิริราชผมก็ชอบอะครับแต่ตอนเลือกผมจะเลือกไว้อันดับ2

สรุปบลาๆๆที่พูดมานี่คือ ผมอยากรู้ว่าหลักสูตรมันต่างกันขนาดไหนหรอครับ
คือผมเคยอ่านกระทู้ในบอร์ดนี้ว่าจุฬาเรียนเท่าที่เอาไปใช้ ส่วนศิริราชเรียนครอบจักรวาลรู้รอบ
(แล้วต้องเรียนแคลมั้ยครับ)
อีกอย่างคือผมกลัวไม่ติดจุฬาแล้วจะวืดศิริราชไปด้วยคือผมงง
สมมติ
ว่าผมได้คะแนน 92จาก 100 คะแนน แล้วจุฬารับตั้งแต่ 93 ขึ้นไป ส่วนศิริราชเอา91
แล้วถ้าผมซึ่งได้ 92 เลือกศิริราชไว้อันดับที่สอง vs อีกคนที่ได้ 91 คะแนนแต่เลือกศิริราชไว้อันดับ1
อย่างนี้ใครจะมีสิทธิ์กว่าอะครับ คือผมงงมากๆ ซึ่งที่ผมพูดมานี่ก็ยังไม่รุ้ว่าถูกหลักการรึเปล่าเลยอะ

สุดท้ายขอบคุณล่วงหน้าพี่ๆที่มาตอบนะครับ
ผมขอบอกอีกทีว่าผมไม่ได้มีเจตนามาสร้างความแตกแยกระหว่างสถาบันนะครับ TT
ถ้าผมพูดอะไรผิดไปหรือไม่ควร ก็ขออภัยไว้ ณ ทีนี้ด้วยครับ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
อ่านแค่ย่อหน้าสุดท้ายนะ ข้างบนไม่ได้อ่าน

ถ้าได้ 92 คะแนนแล้วจุฬารับ 93 ก็ไม่ติดจุฬาแน่ๆสิครับ

แล้วจากกรณีสมมติ ก็แปลว่าได้เรียนศิริราชแน่นอน

ส่วนคนที่ได้ 91 คะแนนก็ติดศิริราชเช่นกัน
A book, tightly shut, is but a block of paper.

พี่เข้าใจว่าน่าจะได้ศิริราชนะ จากที่สมมติมา
แต่ถ้าสมมติว่าเป็นการรับรองสอง เขาจะเลือกคนที่เลือกเขาอันดับหนึ่งก่อนค่ะ
อันนี้ลูกพี่ลูกน้องพี่เจอมา

ส่วนอันไหนเรียนหนักกว่า ตอบยากอ่ะ เพราะพี่ก็เรียนอยู่แต่จุฬา (ไม่ได้ประชดนะ  ;D)
เห็นคนที่มีเพื่อนอยู่ศิริราชบอกว่าศิริราชหนักกว่า แต่คนรู้จักแม่พี่ที่ลูกอยู่ศิริราชมาบอกว่าเรียนจุฬาคงเหนื่อยกว่าศิริราช พี่ก็ไม่รู้เขาเอาตรงไหนเรียบเทียบกัน ถามพี่พี่ก็ว่าศิริราชละมั้ง แต่ที่แน่ ๆ พี่ไม่รู้สึกสบายสักกะติ้ด ยังไงก็หนักมากอย่างแน่นอน คณะแพทย์ทุกที่ล่ะ (แต่ปี 1 จุฬาสบายกว่าอย่างเห็นได้ชัดจริง)
พี่มองว่าจะเรียนสถาบันไหนดี มันแล้วแค่ค่านิยมของแต่ละคนมากกว่านะ
เพราะเห็นคนที่อยากเข้าหมอมากจริง ๆ เพลย์เซพลงไปเลือกที่อื่นนอกจากศิริราชกับจุฬาทั้งที่หัวดีก็มี
แต่ก็ไม่ใช่ว่าค่านิยมแล้วไม่ดีนะ เพราะพี่ก็เลือกจุฬาเพราะชอบจุฬาเหมือนกัน  :D ก็อย่าไปคิดมากเลย

ส่วนเรื่องสังคมพี่ว่าที่พี่อยู่นี่ดีมากเลยนะ คือมันก็คงมีคนหลาย ๆ แบบปนกันไป แต่พี่ได้เพื่อน ๆ ช่วยเยอะเลยอ่ะ(รร.พี่มีพี่มาคนเดียวนะ เพื่อนกลุ่มใหม่ก็มาจากเตรียมเกือบหมดนั่นล่ะ) คนมีน้ำใจมีเยอะกว่าแน่นอนอ่ะ คนรับผิดชอบงานก็มีเยอะกว่าคนไม่รับผิดชอบ พี่รหัสน้องรหัสก็รักกันดี ก็ไม่รู้ทำไมคนชอบมองจุฬาสังคมไม่ดีอยู่เรื่อย  :P

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen