Docchula Community

กลัว..เลือดค่ะ พี่หมอช่วยตอบทีนะคะ

MUUUUU

คือว่า หนูกลัวแบบพวกเลือด กับแผลสดๆอ่ะค่ะ  วันนั้นที่ไปดูผ่ากบ แบบตอนที่พี่แทงให้มันสลบ หนูสงสารมันมากลยค่ะ กลัวมันเจ็บอะ แต่พอเวลาผ่าออกมาแล้วหนูไม่กลัวนะคะ กลัวแต่ตอนที่พี่เค้าแทงมันอยู่หน่ะ  พี่ๆที่เรียนทนกันได้ไงคะ หรือว่ามันจาชินไปเอง แล้วแบบเวลาพี่หมอผ่าตัดคนไข้อะ พี่มือสั่นกลัวกันมั้ยคะ  

ช่วยตอบทีนะคะ ขอร้อง ง  หนูยังไม่แน่ใจตัวเองเลยค่ะ

Offline Tiploidy

• *
  • 345
  • 13
พี่อยู่ปีสอง ยังไม่ได้ดูคนไข้จริง แต่ก็เรียนกับอาจารย์ใหญ่ไปบ้างแล้ว
ก่อนที่พี่จะมาเรียน ก็กลัวค่ะ ทั้งผีทั้งการฆ่าสัตว์

ตอนนี้ ก็ยังไม่ได้ผ่ากบ ได้ดูแต่วิดีโอ
พี่มองว่า
เมื่อน้องจำเป็นต้องทำ น้องก็จะเอาใจใส่กับการพยายามเข้าใจสิ่งๆนั้น และใจก็จะไม่วอกแวกไปคิดอะไรที่ทำให้ใจแป้วอีก

ถ้าน้องอยากเรียนหมอนะ พี่ก็คิดว่า น้องเรียนได้ ไม่ว่าจะเคยกลัวอะไรมาก่อนก็ตาม (เอ...แต่ไอตัวเล็กๆที่มันกลัวเลือดมันก็ยังกลัวต่อไปแฮะ  :P)
Be Patient for Patient

"วันนั้นที่ไปดูผ่ากบ แบบตอนที่พี่แทงให้มันสลบ หนูสงสารมันมากลยค่ะ กลัวมันเจ็บอะ แต่พอเวลาผ่าออกมาแล้วหนูไม่กลัวนะคะ"

แสดงว่า
มีความสงสารเมตตา ไม่อยากเห็นความเจ็บปวดของสรรพสัตว์ 
นี่เป็นสิ่งดีครับ

แต่จำเป็นทำก็ต้องทำ เพื่อการเรียนรู้ด้วยประสบการณ์ตรง

Offline 125 66

• 3244
  • 64
เพื่อนพี่ก็กลัวเลือด กลัวผี กลัวนั่นนี่
นานๆไป การเรียน ก็จะทำให้เราเคยชิน และสามารถทำได้

ความกลัว ไม่มีอิทธิพลต่อการเรียนมากเท่า ความเกลียด หรอกครับ

พี่ก็สงสารมันเหมือนกันค่ะ เวลาดูวีดีโอ เค้าจะพูดประมาณ "ทำลายศูนย์ประสาทรับความเจ็บปวดเพื่อให้มันไม่ทรมาน" แต่พี่ดูแล้วได้แต่คิด ว่ามันไม่เจ็บปวดตรงไหนหว่า  :-X

แต่ทุกอย่างก็เพื่อการเรียนรู้ค่ะ จะรอไปลองไปเห็นของจริงตอนขึ้นวอร์ดเจอคนไข้ก็ยังไงอยู่
อีกอย่าง การได้เห็นสิ่งที่ปฏิบัติจริง ได้ผลกว่านั่งอ่านจากกระดาษมาก ๆ มันทำให้เราเห็นภาพเลย
เพราะงั้นเรียนหมออะไรที่เขาให้เราทำจริงได้เขาจะให้ทำ อะไรที่มันออกแนวฆาตกรรมหมู่ไปหน่อย อย่างเอาสัตว์มาทดลองเนี่ย เขาก็จะเลี่ยงไป เพราะ(ในความเห็นพี่)ทำค่อนข้างยากและละเอียดอ่อนมาก เส้นประสาทติ้วเดียว พลาดไปก็ไม่เห็นผล สัตว์จะตายฟรีเอาง่าย ๆ แต่ทำไม่ได้อย่างน้อยให้ "ดู" ของจริงก็ยังดี มันจะติดตราตรึงสมองมากกว่า

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

ก่อนเข้าคณะนี้ พี่เคยผ่ากบ เคยดูวีดีโอผ่าตัด ฯลฯ พี่ไม่เคยคิดมาก่อนว่าตัวเองกลัวเลือด
พอขึ้นปี 3 ต้องทำแล็บเจาะเลือดกันเอง พี่หน้ามืด จะเป็นลมตั้งหลายที
พอปี 4 เห็นคนไข้โดนเจาะปอด มีเลือดออกบ้าง --> พี่เป็นลมไปเลย :P

สรุปแล้วก็คือ พี่กลัวเลือดน่ะเอง เหอๆ   ตอนที่รู้ตัวว่ากลัวเลือด แรกๆก็เครียดมาก ไปปรึกษาอาจารย์ อาจารย์ก็ให้เทคนิคในการทำให้หายกลัวตั้งหลายวิธี
เช่นหายใจเข้าลึกๆ  อะไรประมาณนี้   ท้ายสุด พอเห็นบ่อยๆ พี่ก็ชินไปเองอ่ะค่ะ  อาจจะมีหน้ามืด หวิวๆเป็นบางครั้ง แต่ก็พอทนไหว และตอนนี้ก็มีความสุขกับการเรียน

พี่ว่าถ้าน้องมีความตั้งใจ อยากเรียนหมอจริงๆ   ปัญหาเรื่องกลัวเลือดมันแก้ไขได้ ไม่น่าจะเป็นอุปสรรคอะไรมาก

Offline Topo

• 2276
  • 54
ความเคยชินครับน้อง . .

ตอนพี่อยู่ปีหนึ่ง พี่ยังไม่กล้ามองแผล 1-2 เซนที่นิ้วเลยน้อง

จำได้ว่าตอนนั้นเห็นหมอจะเย็บ ยังจะเป็นลมอยู่เลย

เรียนๆไป

เดี๋ยวนี้ ลงมือเย็บแผลเอง ทำแผลเหวอะกว่าหลายเท่ายังเฉยๆเลยครับ
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
เพิ่งอยู่ปี1 ครับ

เป็นเหมือนกันครับ
ตอนอยู่ ม.3 เคยผ่ากบ ผ่าหนู แมลงสาป ไส้เดือน ตอนเข้าค่ายชีวะฯในมหาวิทยาลัย
ใช้กรรไกรตัดหนังท้อง
ผ่าแล้วเห็นอวัยวะภายในเต้นตุบๆ
ตอนนั้นเลิกคิดเป็นหมอในทันที สงสารสัตว์...

แต่หลายปีต่อมา ก็มาเข้าเรียนคณะแพทย์ต่อ...
คงไม่เป็นไรมั้ง

;D

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
เรากลัวขยะแขยงมากกว่ามั้งแบบนั้นอ่ะ ไอ้เราก็ใช่ย่อย เป็นเหมือนกัน แต่เลือดอ่ะไม่เกี่ยง

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
คนกลัวเลือดในคณะนี้ก็มีพอสมควรเลยนะคะ
แต่ว่าสักพักมันก็จะ "ชิน"
ตอนที่พี่ทำแลปเจาะเลือดมีเพื่อนเป็นลมด้วย  ต่อพอครั้งต่อมาก็เจาะได้อย่างปกติ(เพื่อนๆรอบข้างช่วยดูกันเต็มที่ว่าจะล้มไปอีกรึเปล่า)
เพราะชินแล้วนั่นเอง

แต่สำหรับการผ่าตัดนั้นพี่ม่ายรู้
เพราะพี่ยังเรียนไม่ถึงนั่นเอง