Docchula Community

หากมีอาการ Hyperventilation ง่ายจะเป็นอุปสรรคต่อการศึกษาแพทย์ไหมคะ

เป็ด.

ขออนุญาตสอบถามนะคะ
คือโดยส่วนตัวแล้ว เป็นคนที่มีอาการ hyperventilation ง่าย
มักจะเกิดขึ้นเมื่อรู้สึกตื่นเต้น หรืออยู่ในสภาวะที่เครียดๆน่ะค่ะ
บางครั้งพอเป็นแล้วก็ใช้เวลาสักพัก มันก็จะดีขึ้นเอง
แต่บางครั้งก็ใช้เวลานานมาก แต่ก็ไม่ดีขึ้นจนต้องทาน Diazepam น่ะค่ะ
ตัวอย่างเช่น บางครั้ง แค่จะต้องออกไปนำเสนองานหน้าชั้นเรียน พอตื่นเต้น อาการก็จะมาเลยทันทีน่ะค่ะ หรือบางครั้งพออยู่ในที่ที่มีอากาศร้อนๆ ก็จะมีอาการนี้น่ะค่ะ
หากมีอาการแบบนี้จะส่งผลกระทบต่อการเรียนแพทย์มากไหมคะ