Docchula Community

การใช้ทุนcpird

Offline The_Witcher

• *
  • 269
  • 14
Re: การใช้ทุนcpird
« Reply #15 on: August 23, 2008, 09:36:01 pm »
เรื่องการใช้ทุนนี่แล้วแต่สาขาวิชานะครับ
บางสาขาเป็นสาขาขาดแคลน ก็ไม่ต้องใช้เลย
บางสาขา 2มั่ง 3มั่ง แตกต่างกันไป

ส่วนเรื่องเรยนต่อเฉพาะทาง ก็ขึ้นอยู่กับความสามารถและ"เส้น"ที่มี
เท่าที่ทราบการเรียนต่อเฉพาะทางก็
1. สอบ เทียบคะแนน เกรด
2. ทุนของรพ.ที่ทำงานอยู่ (บางที่ก็มี บางที่ก็ไม่มี)
3. เส้น

เท่าที่ทราบมาจากพี่ปีโตๆ
4.00 มาเจอ เส้น

เส้นได้เรียนก่อนคร้าบบบบบบ
เฮ่ย จิงดิ๊  :o
มีงี้ด้วยเรอะ  :P
ได้ยินมางั้นเหมือนกัน -*-
Antireligion

คนอยากเข้า

« Reply #16 on: August 23, 2008, 10:06:18 pm »
พี่คับ CPIRD ใช้ทุนเสร้จแล้ว ทำงานที่ ไหนหรอครับ บังคับรึปล่าว

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #17 on: August 23, 2008, 10:46:44 pm »
เรื่องการใช้ทุนนี่แล้วแต่สาขาวิชานะครับ
บางสาขาเป็นสาขาขาดแคลน ก็ไม่ต้องใช้เลย
บางสาขา 2มั่ง 3มั่ง แตกต่างกันไป

ส่วนเรื่องเรยนต่อเฉพาะทาง ก็ขึ้นอยู่กับความสามารถและ"เส้น"ที่มี
เท่าที่ทราบการเรียนต่อเฉพาะทางก็
1. สอบ เทียบคะแนน เกรด
2. ทุนของรพ.ที่ทำงานอยู่ (บางที่ก็มี บางที่ก็ไม่มี)
3. เส้น

เท่าที่ทราบมาจากพี่ปีโตๆ
4.00 มาเจอ เส้น

เส้นได้เรียนก่อนคร้าบบบบบบ
เฮ่ย จิงดิ๊  :o
มีงี้ด้วยเรอะ  :P
ได้ยินมางั้นเหมือนกัน -*-

เหอะๆ
เรื่องนี้เคยได้ยินจากประสบการณ์พี่รหัสเหมือนกัน
ชั้นมีแต่เส้นมาม่า ใช้แทนได้ป่ะเนี่ย

Offline Purified

• 1422
  • 428
« Reply #18 on: August 23, 2008, 10:55:04 pm »
เรื่องเส้นมันมีอยู่แล้ว เพราะแค่สัมภาษณ์เฉยๆ ไม่ได้มีการสอบอะไร

เคยมีพี่ที่จบไปแล้วบอกว่า การใช้เส้นสายก็ไม่ได้ผิดอะไร
เพราะอาจารย์เขาก็อยากรับคนที่คุ้นเคยมาฝึกอบรม มากกว่าคนที่ไม่ได้รู้จักกัน

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com
« Reply #19 on: August 23, 2008, 11:48:40 pm »
เรื่องเส้นมันมีอยู่แล้ว เพราะแค่สัมภาษณ์เฉยๆ ไม่ได้มีการสอบอะไร

เคยมีพี่ที่จบไปแล้วบอกว่า การใช้เส้นสายก็ไม่ได้ผิดอะไร
เพราะอาจารย์เขาก็อยากรับคนที่คุ้นเคยมาฝึกอบรม มากกว่าคนที่ไม่ได้รู้จักกัน

ตามนั้นครับ เหอะๆ

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com
« Reply #20 on: August 23, 2008, 11:50:19 pm »
ส่วนเรื่องเรียนต่อของ ODOD
เท่าที่ทราบนะครับ

1. พักทุนเก่า มาเรียน ต่อ จบแล้วโปะทุนเข้าไป
(แต่อาจได้ย้ายรพ.ที่ทำงานอยู่นะ)
2. ใช้ทุนขาดแคลน ฯลฯ ที่มันฟรีมาเรียน พอจบก็ไปใช้ทุนเก่า

เอาเป็นว่าจบ 6 ปีก่อน ค่อยมาว่าเรื่องเรียนต่อ

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #21 on: August 24, 2008, 12:02:17 am »
พี่เคยไปคุยกะพยาบาลแถวบ้าน
เค้าบอกว่าโรงพยาบาลมีทุนให้หมอไปต่อเฉพาะทางด้วยนะ
แต่พี่ก้ไม่ได้ถามละเอียด  ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกัน
ประมาณว่าเอาให้จบก่อนแล้วค่อยไปถามอีกที 

Offline Topo

• 2276
  • 54
« Reply #22 on: August 24, 2008, 11:19:45 am »
เค้าเรียกเต็มๆว่า ปฏิบัติงานชดใช้ทุนครับ
ก็คือเมื่อจบ 6 ปีแล้ว น้องต้องไปปฏิบัติงานให้แก่รพ.รัฐหรือหน่วยงานราชการอื่นๆเช่น รพ.ของกทม. ทหารอากาศ ทหารเรือ ก็ได้เหมือนกัน

ระหว่างที่ทำงานไปก็ได้เงินเดือน บรรจุเป็นข้าราชการกระทรวงสธ.ครับ ยกเว้นว่าน้องไปทำงานรพ.กทม.ก็ไปสังกัดกทม. ไปรพ.ทหารก็บรรจุข้าราชการทหาร
เงินเดือนนี่ก้อ Vary ตามแต่ความกันดารและความอันตรายของสถานที่ครับ
ปกติก็จะอยู่ประมาณ 20000-30000 บาท (รวมค่าเวร เบี้ยกันดาร เงินไม่ทำคลินิกทุกอย่างแล้วนะ) แต่ถ้าลงไปใต้ก็เดือนนึงประมาณเฉียดแสนครับ  :P

ส่วนการใช้ทุนที่เราเซ็นสัญญาไว้ก็คือ 3 ปีครับ

การเรียนต่อเฉพาะทางบางสาขาจะรับแต่แพทย์ที่ชดใช้ทุนครบ 3 ปีเท่านั้น เช่นพวก major ward ต่างๆ
แต่บางสาขาก็แค่ปฏิบัติงานเพิ่มพูนทักษะแค่ปีแรกปีเดียวก็สามารถเรียนได้เช่น X-ray วิสัญญี Oncomed ฯลฯ
บางสาขาก็ไม่ต้องไปใช้ทุนครับ ถือว่าเป็นสาขาขาดแคลน การเรียนต่อเฉพาะทางสาขานี้จะถือว่าเป็นการชดใช้ทุนไปในตัวเลย เช่นพยาธิวิทยา นิติเวช จิตเวชเด็ก Hemato ประมาณนี้

ส่วนการจะมาเรียนเฉพาะทางนั้น ทำได้ 2 วิธีครับ

แบบแรกคือ ขอทุนมาจากรพ.ต้นสังกัด ก็คือรพ.ไหนก็ได้ที่ยังขาดแคลนแพทย์ทางนั้นอยู่ แล้วเค้ายินดีให้ทุนเรามาเรียน เมื่อจบแล้วก็ต้องกลับไปทำงานใช้ทุนที่รพ.นั้น
แบบที่สองคือ free train คือไม่มีต้นสังกัด เรียนแบบอิสระนั่นเอง จบแล้วจะทำงานที่ไหนก็ได้

ระหว่าง 2 แบบนี้ แบบมีต้นสังกัดจะมีโอกาสได้เรียนมากกว่า (ได้โควตามากกว่า) แต่ก็แล้วแต่สาขาวิชาและสถานที่นะครับ

ส่วนเรื่องเกรดหรือเส้นสายอะไรนั่น เป็นของที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ครับ

เช่น ถ้าน้องจะรับแพทย์มาเรียนต่อ มีตัวเลือก 2 คน
คนแรก เกรดหรูเริ่ด แต่ไม่เคยเห็นหน้าค่าตามาก่อน
อีกคนนึง เกรดกลางๆ แต่ว่าเคยมาปฏิบัติงานให้เห็นมาก่อน performance ดีมาก ขยันขันแข็ง

น้องจะเลือกใครครับ ?

ส่วนการใช้ทุนเป็นอาจารย์ ขึ้นอยู่กับการคุยกันและการตกลงกันของอาจารย์ครับ
ถ้าน้อง performance ดี อาจารย์พอใจ ไม่จำเป็นต้องเทพมากก็มีโอกาสครับ  :D
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

« Reply #23 on: August 24, 2008, 08:38:33 pm »
ตอบละเอียดดีจัง

แต่สงสัยอย่างว่าที่ต่อเฉพาะทางจำเปนต้องเปน สถาบันหลักๆเช่น จุฬา ศิริราช รามา มช ขอแก่นอ่ะป่าว

หรือว่า ที่อื่น ก้อมีให้ต่อเฉพาะทางอีกเยอะแยะ

ผมว่าน่าจะตอบน้องเรื่องนี้ด้วยอ่า

Offline Topo

• 2276
  • 54
« Reply #24 on: August 24, 2008, 08:54:25 pm »
ตอบละเอียดดีจัง

แต่สงสัยอย่างว่าที่ต่อเฉพาะทางจำเปนต้องเปน สถาบันหลักๆเช่น จุฬา ศิริราช รามา มช ขอแก่นอ่ะป่าว

หรือว่า ที่อื่น ก้อมีให้ต่อเฉพาะทางอีกเยอะแยะ

ผมว่าน่าจะตอบน้องเรื่องนี้ด้วยอ่า

ไม่จำเป็นครับ

มีหลายสถาบันที่มีความสามารถฝึกอบรมแพทย์เฉพาะทางได้ครับ

อันนี้ต้องแล้วแต่ข่าวสารข้อมูลแต่ละคนแล้วครับ
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ