Docchula Community

ช่วยตอบทีค่ะ

J!

ช่วยตอบทีค่ะ
« on: September 11, 2009, 07:17:44 pm »
 :-*  คือหนูมีเรื่องทุกข์ใจค่ะ คือบ้านหนูมียุง  หนูนั่งเล่นคอมอยู่ชั้นสองของบ้าน ยุงมันกัดหนูรึป่าวก็ไม่รู้อะค่ะ แต่คือหนูก็รู้สึกเหมือนนะค่ะ  แต่หนูเห็นมันบินไปมา รำคาญ ก็เลยตบ แล้วเลือดที่มันดูดมาจากหนูหรือใครก็ไม่รู้มันก็โดนนิ้วหนู  หนูเป็นพวกกลัวคิดเชื้อโรคจากเลือดอะค่ะ เลยรีบไปล้าง แล้วไอตอนที่ล้างอะ  น้ำมันะล้างเลือดออกไปไหนไปตามนิ้วง่ะ  ถ้าเลือดนั่นไม่ใช่ของหนู แล้วถ้าคนที่มันดูดเลือดมาเปงคนที่ติดโรคร้าย หนูจะติดไหมเนี่ย  เพราะเคยอ่านในเว็บเค้าบอกว่าตามเล็บเราอาจมีแผล ถ้าล้างมันออกไปยังงั้น น้ำมันก็พาเลือดนั้นไหลไป่เล็บหนู หนูไม่ติดหรอกหรอ T_____T  กลัวค่ะ กลัว บอกหนูที :P

Offline Chindou Chihiro

• *
  • 272
  • 16
  • Akari!!
Re: ช่วยตอบทีค่ะ
« Reply #1 on: September 11, 2009, 08:06:50 pm »
กังวลเกินไปรึปล่าว  :P

Offline 125 66

• 3244
  • 64
Re: ช่วยตอบทีค่ะ
« Reply #2 on: September 11, 2009, 08:12:11 pm »
ไม่ติดครับ
โรคที่ติดผ่านยุงได้ ก็มีไม่กี่โรคหรอกครับ อย่างมาลาเรีย ไข้เลือดออก เท้าช้าง
แต่พวกเอชไอวี ไม่ติดผ่านยุงครับ

อ่อ และการติดเชื้อได้เนี่ย ก็ต้องได้เชื้อมากพอ เชื้อต้องรุนแรง และเราก็ต้องอ่อนแอครับ
ได้เชื้อนิดๆ สุขภาพยอดเยี่ยม ก็เป็นโรคยากครับ
« Last Edit: September 11, 2009, 08:14:39 pm by 125 66 »