Docchula Community

ข่าวสารเพื่อความปลอดภัยในกรณีเกิดเพลิงไหม้ครับ

Offline 125 66

• 3244
  • 64
จาก FB
ขออภัยที่เนื้อหาไม่เป็นไปตามวัตถุประสงค์ของบอร์ดนะครับ ถ้าเห็นไม่สมควร จะลบ/ย้ายก็ได้ครับ

-------------

สวัสดีค่ะ เนื่องจากสถานการณ์การเมืองที่วุ่นวายในขณะนี้ ทำให้ดิฉันประเมินได้ว่าอาจเกิด เหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดหลายอย่าง นะคะ เพื่อเป็นการเตรียมตัวรับมือกับ สถานการณ์ที่เกิดขึ้นแบบสวยๆ กันนะคะ

++กรณีที่เกิดไฟไหม้++

การเกิดเพลิงไหม้ในสภาวะปกติ สิ่งแรกที่ต้องทำ
คือ การเดินลงมาจากตึกตามบันไดหนี ไฟ โดยไม่ต้องรีบวิ่งหรือตื่นตระ หนก เพราะอาจจะทำให้หกล้ม และตกลงมาจากช่องบันไดได้ง่าย การเดินลงบันไดจุดที่ปลอดภัยคือพิงผนัง มิใช่ราวที่อยู่ตรงกลาง เนื่องจากอาจจะถูกดันให้ตกบันได ได้

ข้อพึงระวัง ควรมีผ้าชุบน้ำติดตัวไว้ด้วย เพื่อป้องกันควันพิษ
ก่อนเปิดประตูใด ควรเอาหลังมืออิงประตูก่อน
ถ้าร้อนอย่าเปิดประตูนั้น

ในกรณีที่เจอควันไฟจำนวนมาก ใช้ผ้าชุบน้ำเย็นเช็ดและปิดจมูก ตลอดจนก้มตัวลงต่ำ เพื่อหลบควันไฟ และทำให้หายใจสะดวก เนื่องจากควันพิษจะลอยตัวสูงก ว่าอากาศปกติ

ในกรณีเดือนพฤษภาคมนี้ เมื่อลงมาจากตึกได้แล้ว
อย่าวิ่งออกมาที่โล่งแจ้ง ค่อย ๆ หาแนวตึกและแนวกำบังก่อน
คอยสังเกตว่าปลอดภัยดีแล้วจึงค่อย ออกไป
มิฉะนั้นอาจจะเป็นเหยื่อของสถานการณ์

[Suwattana Chumpolkulwong:2553]

++สิ่งของจำเป็นที่ควรเตรียมไว้ คืนนี้++
[สำหรับรับมือการก่อวินาศกรรม ทั่วกรุง]

1.ไฟฉาย ถ่านไฟฉายสำรอง อย่างน้อย 2 กระบอก
2. มือถือแบตเต็ม แบตสำรอง
3. แล็ปท๊อป แบตเต็ม
4. นำ้ดื่มเป็นขวด
5. อาหารพร้อมทาน
6. ยาประจำตัว สำหรับท่านที่เป็น หอบหืด ความดัน โรคหัวใจ
7. อุปกรณ์ดับไฟชนิดโฟมประจำบ้าน
8. แว่นตาดำน้ำ (ป้องกันควันไฟ)
9. ผ้าขนหนูผืนเล็ก (สำหรับชุบน้ำปิดหน้า)
10. เอกสารสำคัญแสดงตน
11. แต่งตัวรัดกุมตลอดเวลา
12. กุญแจรถ / กุญแจบ้าน
13. หมายเลขโทรศัพท์สำคัญ ศอฉ. ศูนย์เอราวัณ จส 100
14. อย่าออกจากบ้านโดยเด็ดขาด ไม่ว่ากรณีใดๆก็ตาม
15. รับข่าวสารอย่างมีสติ และไม่อ่อนไหวไปกับสถานะการณ์
เพราะจะมีผลต่อการจัดการเหตุการณ์ เฉพาะหน้า

: จากเครือข่ายสัีนติวิธี non-violence network
สิ่งของจำเป็นที่ควรเตรียมไว้ค ืนนี้
สำหรับรับมือการก่อวินาศกรรมทั่ว กรุง
by Warangkana Phatanasingh

และเพื่อการเตรียมตัวที่ดี กรุณาอ่านเอกสารฉบับนี้ด้วยค่ะ
http://www.scribd.com/doc/31597778/SIU-Recommendation-for-Emergency-19-may-2010
(อันนี้เอามาจากคุณKr Merอีกที)

++เบอร์ด่วน ในกรณีที่กลับบ้านไม่ได้++
ติดต่อศอฉ.เบอร์ 02-551-1515
หน่วยช่วยเหลือถ้าออกจากบ้านไม่ ได้ ในเขตปิดล้อม เบอร์ 02 - 338 -3677 , 02- 338-3333 ต่อ 7254 (จากข่าวช่อง9 ) จะมีเจ้าหน้าที่เข้าไปช่วยเหลือ
และ 191 โทรฉุกเฉิน199 ทางด่วน154 3จราจร1197 กทม.1555 เอราวัณ1669 Ministry of Foreign Affairs emergency numbers for both Thais/foreigners: 02-5751023 02-921-7225
(อันนี้เอามาจากหน้าwallคุณ Ratee Ngarmniyom)

ขอขอบคุณ คุณThida Plitpholkarnpim สำหรับการเเชร์ข้อมูล
ขอให้ทุกคนปลอดภัยนะคะ
ไม่รู้ไฟจะตัดเมื่อไหร่ เสพข้อมูลจากโลกไซเบอร์กันให้อิ่มเลยนะเธอว์

กระทู้นี้มีประโยชน์จริงๆค่ะ
อาจจะไกลตัวบางคนแต่ก็ไม่ควรประมาทนะคะ
อะไรก็เกิดขึ้นได้