Docchula Community

** วิธีรับนิสิตใหม่ของคณะแพทย์ จุฬาฯ ** + การเรียนตลอด 6 ปี + FAQs

Offline Topo

• 2276
  • 54
คือตอนนี้ว่างมากเลย ครับอยากให้รุ่นพี่ ช่วยแนะนำ Text อ่านขำๆ (???)สำหรับ ปี 1 และ ปี 2 หน่อยสิครับ ว่าควรอ่านอะไรก่อน-หลัง

ใช้ชีวิตม.ปลายให้คุ้มค่าดีกว่าน้อง
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

Offline aralejung

• *
  • 145
  • 6
เห็นด้วยกับ Topo! ใช้ ม.ปลายให้คุ้ม!!
เข้ามาแล้วจะมีชีวิตวัยรุ่นไม่กี่ปีนะน้อง!

อ่านหนังสือเนี่ย...
มาเรียนแล้วค่อยอ่าน เพราะยังไงๆก่อนสอบก็ต้องอ่านอีกรอบอยู่ดี !
(เกี่ยวมะนะ?)

นับถือความตั้งใจดีของน้อง... :-*

Offline 125 66

• 3244
  • 64
คือตอนนี้ว่างมากเลย ครับอยากให้รุ่นพี่ ช่วยแนะนำ Text อ่านขำๆ (???)สำหรับ ปี 1 และ ปี 2 หน่อยสิครับ ว่าควรอ่านอะไรก่อน-หลัง

ลองไปทำกิจกรรมเพื่อสังคมไหมครับ เช่น ไปค่ายต่างๆ ไปจัดกิจกรรมให้น้องๆรร.สอนคนตาบอด ฯลฯ
หรือไม่ก็สมัครค่ายของคณะต่างๆดู จะได้รู้ว่าเรียนมหาลัยแต่ละคณะ เ็ป็นยังไง

Offline Tiploidy

• *
  • 345
  • 13
อ่านขำๆ>>> Biology ของ  Campbell
อ่านแล้วขำสุดๆ>>> Atlas of Human Anatomy ของ Netter
อ่านแล้วขำจนไม่รู้จะขำยังไง>>> Principle of Internal Medicine ของ Harrison

เชิญทัศนา   ;D ;D ;D

แต่ถ้าเห็นแล้วอ่านไม่ลง ก็ไปใช้ชีวิตวัยรุ่นให้คุ้มค่าก่อนก็ได้ค่ะ  :D :D
Be Patient for Patient

Offline Natavuth

• รู้มั้ย"พี่เป็นใคร"
  • 269
  • 46
Re: ครอบครัว แพทย์ จุฬาฯ
« Reply #19 on: January 15, 2010, 11:11:16 pm »
พี่ๆคระ
กสพท. 4 อันดับอ่ะ
หนูเลือก แพทย์จุฬา อันดับ1 ง่ะ

-*-หวั่นๆเหมือนกัน แต่จะไม่ยอมแพ้ สู้ๆๆๆๆๆๆ
เพื่อแพทย์ที่ใฝ่ฝัน และจุฬาที่ฝันใฝ่ 55+(ให้กำลังใจตัวเอง คริ) ::)

สู้เค้าเด็กๆ

Offline The_Witcher

• *
  • 269
  • 14
??? คือผมอยากทราบว่าการตัดเกรดอิงกลุ่มหรืออิงเกณฑ์(เคยได้ยินว่าอิงกลุ่ม แต่ก็แสดงว่าคนลำดับท้ายๆต้องโดนรีไทร์ตั้งแต่ปี 1 - 6เหรอครับ?)และการตัดเกรดทำอย่างไร  ช่วยทำให้ผมกระจ่างทีครับ  :-*
ส่วนใหญ่จะอิงกลุ่มกึ่งอิงเกณฑ์นะครับ
คือมีเกณฑ์ที่จะได้Fถ้าใครต่ำกว่าก็ได้ไป
นอกนั้นคนที่ไม่ได้Fตัดอิงกลุ่มไป
Antireligion

Offline pipe64

• 3481
  • 604
::) อ้อ  เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ  คือผมไม่รุ้เลยว่าอิงกลุ่มต้องกี่ % ของทั้งหมดอะไรยังไงถึงได้เกรดอะไร  พี่พอจะทราบไหมครับ

1. ที่คณะตัดอิงกลุ่มครับซึ่งดู curve เป็นรายวิชาไป ส่วนถ้าต่ำกว่าบางเกณฑ์จะ F ครับ
    เกณฑ์พวกนี้ นิสิตไม่รู้นะครับว่าคะแนนเท่าไร A B+ B ส่วนใหญ่กะๆ กันเอาครับ

2. รีไทร์นั้นเป็นระเบียบของจุฬาฯ เลยครับว่า ถ้า GPAX น้อยกว่า 1.5 ครั้งที่สองจะโดนไทร์ครับ
    (GPAX = เกรดเฉลี่ยสะสม)
« Last Edit: February 16, 2010, 11:59:13 pm by ไปป์ »

อยากรู้

ขอบคุณมากครับ ไม่อยากรู้มากกว่านี้แล้ว  :P พยายามทำเกรดให้มากเท่าที่จะทำได้ก็พอ อิอิ :D

cpird

คือผมเพิ่งได้ กำหนดการ ว่าต้องทำอะไรบ้าง   แล้วก็อ่านเจอว่า มีการประเมินพื้นฐานนิสิตแรกเข้า และ มีการทดสอบความสามารถในการใช้ภาษาไทยและ ภาษาอังกฤษระดับอุดมศึกษา ด้วย  :o จะถามพี่ๆ ว่า พี่พอจะทราบรายละเอียดที่เกี่ยวข้องกับการทดสอบ ไหมครับ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
คือผมเพิ่งได้ กำหนดการ ว่าต้องทำอะไรบ้าง   แล้วก็อ่านเจอว่า มีการประเมินพื้นฐานนิสิตแรกเข้า และ มีการทดสอบความสามารถในการใช้ภาษาไทยและ ภาษาอังกฤษระดับอุดมศึกษา ด้วย  :o จะถามพี่ๆ ว่า พี่พอจะทราบรายละเอียดที่เกี่ยวข้องกับการทดสอบ ไหมครับ

การประเมินนี้ทางจุฬาฯ บังคับให้นิสิตใหม่ทุกคนต้องสอบ เพื่อทางจุฬาฯ จะได้ทราบถึงพื้นฐานได้  ::)
โดยจะสอบ ภาษาอังกฤษ ด้วย CU-TEP, ภาษาไทย และคอมพิวเตอร์
ซึ่งจะประกาศผลการสอบให้ทราบภายหลัง (ไม่เสียค่าทดสอบแต่อย่างใด)

โอกาสดีๆ สอบซียูเท็พ ฟรีๆ  ;D

cpird

การประเมินนี้ทางจุฬาฯ บังคับให้นิสิตใหม่ทุกคนต้องสอบ เพื่อทางจุฬาฯ จะได้ทราบถึงพื้นฐานได้  ::)
โดยจะสอบ ภาษาอังกฤษ ด้วย CU-TEP, ภาษาไทย และคอมพิวเตอร์
ซึ่งจะประกาศผลการสอบให้ทราบภายหลัง (ไม่เสียค่าทดสอบแต่อย่างใด)

โอกาสดีๆ สอบซียูเท็พ ฟรีๆ  ;D
:P ผมเคยสอบ CU-TEP แล้วครับตอน ม.5 ครับ (ตกการฟัง - -)  แต่ภาษาไทยกับคอมพิวเตอร์ ไม่เคยครับ    แล้วประเมินนี่ มีผลอะไรต่อการเข้าศึกษามั้ยครับ  ประมาณว่าถ้าคะแนนต่ำกว่าเกณฑ์ต้องมีการซ่อมเหรอครับ หรือว่าอย่างไรครับ

Offline antoinetty*

• *
  • 1343
  • 35
  • AVE MARIA
แล้วประเมินนี่ มีผลอะไรต่อการเข้าศึกษามั้ยครับ  ประมาณว่าถ้าคะแนนต่ำกว่าเกณฑ์ต้องมีการซ่อมเหรอครับ หรือว่าอย่างไรครับ

ไม่มีผลต่อการเข้าศึกษาครับ : D
,, UBI CARITAS et AMOR ,, IBI DEUS EST ,,

[~PRiM~]

2.คำศัพท์ที่น้องๆมักสงสัยกัน คือ
    - extern คือ นิสิตชั้นปีที่ 6
    - intern คือ แพทย์ใช้ทุน (หลังจบปี 6 แล้วนั่นเอง)
    - ward คือ ที่ที่ผู้ป่วยพักอยู่ (ผู้ป่วยใน)
    - round คือ การปฏิบัติงานบน ward

ถ้างั้น แพทย์ที่จบ ปี 6 แล้วต่อสาขาเฉพาะทางก็เรียก  intern  หรอคะ ???

NUTTAWAT

ช่วยแจ้งกำหนดการ และคุณสมบัติ ผุ้สมัครปี54 ด้วยนะครับ

ขอความกรุณาครับ

เอาทุกอย่างที่เกี่ยวกับปี54ครับ

โดพเฉพาะ กสพท. และ แอดมิดชั่นครับ
คือผมแผนการเรียนศิลป์ครับ

ถึงแม้ว่าไม่ติดก็ไม่เสียใจ
แค่ได้นั่งสอบก็ยังดี
ขอให้ใกล้ชิดที่สุด