Docchula Community

ถามพี่ๆคะ

บีบี้จัง

ถามพี่ๆคะ
« on: July 11, 2009, 03:36:17 pm »
พวกพี่ๆทำไงถึงอ่านหนังสือกันได้นานๆและต่อเนื่องอ่ะ

ของหนูอ่านทีไรก็ง่วงทุกที

(ไม่ได้อ่านบนเตียงนะ)

เลยอยากขอคำปรึกษาจากพี่ๆหน่อยน่ะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
Re: ถามพี่ๆคะ
« Reply #1 on: July 11, 2009, 09:14:55 pm »
ตอนนี้พี่ก็ทำไม่ได้ค่ะน้อง  อ่านทีไรหลับไม่ก็สมาธิแตก
วิธีที่พี่พยายามทำคือ  อ่านในที่ๆไม่มีคอม เนต เตียงนอน
ถ้าง่วงก็เดินเล่นอ่ะ สักสิบนาที  แล้วมาอ่านต่อ
กาแฟช่วยอะไรพี่ไม่ได้  กินปุ๊บพี่หลับได้ทันที

พีเอส  ณ ขณะนี้พี่ก็สมาธิแตกซ่านมานั่งเล่นเนตอยู่เนี่ย

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #2 on: July 11, 2009, 09:20:51 pm »
ปกติพี่ก็ทำไม่ได้เหมือนกันนะ แต่ถึงเวลา เช่น ช่วงใกล้สอบอะไรหลาย ๆ อย่างจะบีบบังคับให้เราทำได้เองแหละ > <!!

บีบี้จัง

« Reply #3 on: July 11, 2009, 09:30:08 pm »
ปกติพี่ก็ทำไม่ได้เหมือนกันนะ แต่ถึงเวลา เช่น ช่วงใกล้สอบอะไรหลาย ๆ อย่างจะบีบบังคับให้เราทำได้เองแหละ > <!!

อ่า แต่บางครั้งจะสอบซัมแล้วมันยังเฉื่อยๆอยู่เลยนะพี่ สำหรับหนูอ่ะ (เป็นบางครั้ง)

ความจริงวันจันทร์สอบซัมวันแรกอ่ะ แต่มันติดแกทแพทเสาร์อาทิตย์นี้ (อ๊ากกก วันนี้เลยไม่องไม่อ่านมันแล้ว ตอนกลับมาอ่านแทบไม่ไหวอ่ะ ง่วงมากกก) ถ้าไม่ติดแกทแพทนี่คงอ่านได้เยอะกว่านี้แล้วอ่ะพี่

T^T :-X

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
« Reply #4 on: July 11, 2009, 09:35:26 pm »
พี่ก็ทำไม่ได้นะ ถ้าจะให้ทำได้พี่ว่าต้องปฏิวัติหนังสือไทยให้เป็นหนังสือการ์ตูน คนคงอ่านเยอะ

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

บีบี้

« Reply #5 on: July 11, 2009, 09:47:42 pm »
ใช่เลยพี่ๆๆๆ  ;D

ต่อให้เป็นการ์ตูนก็อ่านทั้งวันได้โดยไม่ง่วง (ลืมเวลาอีก)

แต่พอหนังสือเรียนนี่ มากสุดก็ชั่วโมงกว่าๆอ่ะ ไม่งั้นไม่ไหวแน่ๆเลย

Offline PAT GIE

• *
  • 624
  • 4
« Reply #6 on: July 11, 2009, 10:23:32 pm »
เด่วถึง ณ จุดๆนึงน้องก้อจาอ่านได้เองแหละ
แบบไกล้มากๆปามานนั้น
555

พี่ก้อเปนเหมือนน้องแหละ

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
« Reply #7 on: July 11, 2009, 11:19:38 pm »
วิธีการที่ดีที่สุก ก็คือ นอน ครับน้อง 555+

พอถึงจุดๆหนึ่ง น้องก็จะรู้สึกว่าจำเป็นต้องอ่าน แล้วก็อ่านได้เองแหละ

• *
  • 1662
  • 7
« Reply #8 on: July 11, 2009, 11:20:05 pm »
พี่อีกวิธีนะ ไม่รู้น้องจะบ้าทำแบบพี่หรือเปล่า คือพอพี่อ่านไปแล้วพี่ชอบคุยกะตัวเอง มันเหมือนมีคนคุยด้วย มันจะไม่หลับ แล้วก็ทำท่าทำทางต่างๆนานา เช่น

เก๊กหล่อ  ;)

ชี้มือชี้ไม้  >:(

หรือหัวเราะแก้ง่วงซักพัก  ;D

มันก็น่าจะช่วยให้ไม่ง่วงได้นะ

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Offline PAT GIE

• *
  • 624
  • 4
« Reply #9 on: July 11, 2009, 11:28:11 pm »
พี่อีกวิธีนะ ไม่รู้น้องจะบ้าทำแบบพี่หรือเปล่า คือพอพี่อ่านไปแล้วพี่ชอบคุยกะตัวเอง มันเหมือนมีคนคุยด้วย มันจะไม่หลับ แล้วก็ทำท่าทำทางต่างๆนานา เช่น

เก๊กหล่อ!!!  ;)

เออะ
555

แต่คุยก่าตัวเองก้อดีนะ

• *
  • 1662
  • 7
« Reply #10 on: July 11, 2009, 11:31:19 pm »

เออะ
555

ตรงที่เน้นอ่ะ ณ ตอนนั้นต้องมีสติอยู่กับตัวนะ ไม่ใช่ว่าง่วงมากแล้ว มาเก๊กนี่คงไม่ไหว

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
« Reply #11 on: July 12, 2009, 10:56:53 am »
ถ้าง่วงน้องต้องอดทนครับ ความง่วงมันจะค่อยๆไต่ขึ้นไปเรื่อยจนถึงจุด peak ครับ แล้วก็ drop ลงเลย ถ้าน้องผ่านจุด peak นั้นไปได้น้องก็จะไม่ง่วงทั้งคืนเลย

บีบี้จัง

« Reply #12 on: July 12, 2009, 01:42:59 pm »

เออะ
555

ตรงที่เน้นอ่ะ ณ ตอนนั้นต้องมีสติอยู่กับตัวนะ ไม่ใช่ว่าง่วงมากแล้ว มาเก๊กนี่คงไม่ไหว

5555 ความคิดดีอ่ะ จะลองทำดูนะ

ขอบคุณค่ะๆ :)

บีบี้จัง

« Reply #13 on: July 12, 2009, 01:44:39 pm »
ถ้าง่วงน้องต้องอดทนครับ ความง่วงมันจะค่อยๆไต่ขึ้นไปเรื่อยจนถึงจุด peak ครับ แล้วก็ drop ลงเลย ถ้าน้องผ่านจุด peak นั้นไปได้น้องก็จะไม่ง่วงทั้งคืนเลย

อ่า อ่านทีไร แพ้ความง่วงไม่ไหวทุกทีต้องนอนก่อนจนได้สิน่า

หวังว่าคงจะมีวันนั้น  :(

Offline SoGnaTol2E*

• *
  • 305
  • 2
  • Docendo discimus
« Reply #14 on: July 12, 2009, 01:47:55 pm »
อ่านในที่เงียบๆและไร้ซึ่งสิ่งยั่วกิเลสค่ะน้อง

แล้วก็ อย่ากินกาแฟ เพราะจะไม่มีสมาธิ ใจสั่น ตาค้าง
ให้กินนมอุ่นๆ1แก้วก่อนนอน น้องจะหลับสนิทใน45นาทีต่อจากนั้น
แล้วน้องก็จะนอนเต็มอิ่มประมาณ4-6ชั่วโมง ซึ่งก็เพียงพอ
พอน้องตื่นน้องจะมีสมาธิมากขึ้นกว่าฝืนอ่านตอนง่วงนะคะ
Fresh out of MDCU, The new intern :D