Docchula Community

(สงสัยค่ะ) O-net < 60% และ การเรียนต่อหลังจบ ป.ตรี...

อยากจะลอง

คือว่าเป็นเด็ก admission รุ่น o-net a-net รุ่นสุดท้ายอ่าค่ะ....
ตอนนี้เรียนวิศวะ มหาลัยมีชื่อแห่งหนึ่ง...

แต่ตอนนี้อยากจะเรียนแพทย์อย่างสูง
(เรื่องศึกษาแนวการเรียนนี่ดูมาแล้ว คิดว่าตัวเองรับได้กับความยากลำบากอยู่)
แต่ปัญหามันมีอยู่ว่า คะแนน O-NET มันไม่ถึง 60% จอร์จจจจจจจจจ

ความหวังริบหรี่ดับวูบเลย กะจะซิ่วเต็มทีแล้วพอมาดู
ปีที่แล้วอ่านหนังสือไม่ทันเลยทิ้งอังกฤษเต็มๆ สังคมก็ทำไม่ได้ เลยฉุดไปต่ำกว่า 60% ซะงั้นอ่ะ! 
:-X :-X :-X

ผิดที่เราเองที่ไม่ขยันแต่ตอนนั้น T.T

งานเข้าอย่างแรง...แต่ดูๆไปแล้วยังไม่หมดหวังซะดีเดียว
ถ้าชาตากรรมมันไม่ต้องจริงๆก็จะรอจนกว่าจะจบปี 4 วิศวะก่อนแล้วค่อยเรียนแพทย์
ถึงแม่มันจะไม่ต่อเนื่องและคนละแนวกันเลยก็เถอะ T_T
แล้วตอนนั้นจะสามารถสอบได้ไหมอ่ะคะ...ต้องใช้ O-NET อันเดิมหรือเปล่า ?

ถ้าอันเดิมอีก็จบอนาคตที่ประเทศไทยแต่เพียงเท่านี้ ข้าน้อยจะขอจรลีไปต่างแดนบันเดี๋ยวนั้น
ยังไงก็ต้องเรียนให้ได้~

จขกท.

จากกฏข้อนี้ของ กสพท.

ผู้สมัครที่ไม่สามารถนำ ผลคะแนน O-NET ปี พ.ศ. 2553 มาแสดงได้ เช่นผู้ที่จบการศึกษามัธยมศึกษาตอนปลายก่อนปีการศึกษา 2552 ผู้ที่จบการศึกษาจากต่างประเทศ หรือเรียนหลักสูตร กศน. เป็นต้น จะสามารถผ่านการคัดเลือกได้หรือไม่

ตอบ   นัก เรียนมีสิทธิ์สมัครสอบได้ หากสอบผ่านได้แล้ว คณะอนุกรรมการการฯสงวนสิทธิ์ ในการนำผลการเรียนระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย มา พิจารณาเปรียบเทียบกับเกณฑ์ 60% ของผู้สมัครที่ผ่านการสอบ O-NET

แสดงว่าเขาไม่ใช้คะแนน O-net ระบบเก่าแล้วหรือเปล่า?
ที่บอกจะเอาเกรดตอนม.ปลายมาพิจารณาเทียบเป็น 60%
(แต่เกรดตอน ม.ปลาย เกรดก็ไม่ได้เยอะอะไรมาก ประมาณ 3.3 เท่านั้น)

หรือยังไง?  :-X

Offline pipe64

• 3481
  • 604
แนะนำให้สอบถามไปที่ กสพท. เองโดยตรง
น่าจะได้คำตอบที่ถูกต้องกว่าครับ

:)

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
น้อยกว่า 60% นี่คือรวมห้าวิชาแล้วหารเฉลี่ยหรือแยกแต่ละวิชาครับ ~ ~?

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
น้อยกว่า 60% นี่คือรวมห้าวิชาแล้วหารเฉลี่ยหรือแยกแต่ละวิชาครับ ~ ~?
อืมม เพราะเค้านับรวม 5 วิชาต้องได้มากกว่า 60% นะ
แต่น้องเค้าพิมพ์ว่า"ฉุด"นี่อาจจะรวมแล้วรึป่าว

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

จขกท.

...กลับไปเถียงกับท่านพ่อท่านแม่ท่านญาติพี่น้อง...

ดูระเบียบแล้วค่ะ ห้ามนศ.เกินปี 1 สอบ ถ้าสอบต้องลาออกก่อน T_____T
พูดงี้ไปโดนใหญ่เลย ที่บ้านกลัวชวดทั้งสองอย่าง
อีกอย่างพ่อดีใจเหลือเกินที่ลูกเรียนคณะที่เรียนอยู่นี้....เห็นแล้วก็ เฮ้อ เครียด

แต่ใจเราไม่ค่อยอยู่กะมันเท่าไหร่ แต่ยังไงคงต้องเรียนจนจบ
ถ้าเรียนจบแล้วมาต่อแพทย์นี่จะสายไปไหมหว่า หุหุหุ
แต่มันเป็นทางที่รักษาน้ำใจทางบ้านสุดแล้ว

ถามค่ะ มีใครอายุ 22 23 แล้วมาเรียนแพทย์บ้างไหมคะ

จะตั้งใจอ่านหนังสือเตรียมไว้ก่อน และขอให้ยังไม่หมดไฟเสียก่อน
หวังว่าชาตินี้จะได้เจอกันกับอาชีพนี้... 8)

แก่มาก

:-* ผมแก่กว่าคุณมากๆเลยผมว่าเรียนให้จบก่อนดีกว่าถ้าเราหนักแน่นจริงและไม่ลืมความฝันตัวเอง ปีนี้ผมก็สอบ ตอนไปสอบนี่อายเด็กมากๆเลย แต่ก็ดีนะไปสอบเจอทั้งจบแล้ว ทำงานแล้ว ปีหนึ่งคณะต่างๆเพียบครับ ส่วนใหญ่เด็กซิ่วจะเป็นคณะข้างเคียงแหละครับ

อย่าเพิ่งท้อครับ ลองหาข้อมูลดูอีกทีก่อน
ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/

Offline 125 66

• 3244
  • 64
เรียนให้จบก่อนก็ดีครับ
มีคนทำแบบนี้ก็เยอะอยู่ ไม่แปลกครับ
(วิศวกรมาเรียนหมอ มีเห็นเรื่อยๆครับ)

เผื่อว่ามาเรียนแล้วไม่ชอบ ออกไปจะได้มีปริญญากันเหนียวไว้ใบนึงไงครับ

Offline o^THE_BUN^o

• *
  • 405
  • 137
...กลับไปเถียงกับท่านพ่อท่านแม่ท่านญาติพี่น้อง...

ดูระเบียบแล้วค่ะ ห้ามนศ.เกินปี 1 สอบ ถ้าสอบต้องลาออกก่อน T_____T
พูดงี้ไปโดนใหญ่เลย ที่บ้านกลัวชวดทั้งสองอย่าง
อีกอย่างพ่อดีใจเหลือเกินที่ลูกเรียนคณะที่เรียนอยู่นี้....เห็นแล้วก็ เฮ้อ เครียด

แต่ใจเราไม่ค่อยอยู่กะมันเท่าไหร่ แต่ยังไงคงต้องเรียนจนจบ
ถ้าเรียนจบแล้วมาต่อแพทย์นี่จะสายไปไหมหว่า หุหุหุ
แต่มันเป็นทางที่รักษาน้ำใจทางบ้านสุดแล้ว

ถามค่ะ มีใครอายุ 22 23 แล้วมาเรียนแพทย์บ้างไหมคะ

จะตั้งใจอ่านหนังสือเตรียมไว้ก่อน และขอให้ยังไม่หมดไฟเสียก่อน
หวังว่าชาตินี้จะได้เจอกันกับอาชีพนี้... 8)
30 แล้วยังมีเลยครับ
Papa Alpha Rpmeo Alpha Tango Hotel     Tango Hotel India Romeo Alpha Tango Hotel India

อ.ส.ช.==>ย.บ.==>ต.อ.==>จุฬาฯ==>ไปไหนต่อดี