Docchula Community

โอเนตไม่ถึง60จะติดหมอมั้ย?

รุ่นน้อง

คือว่า มีรุ่นพี่ที่รร.ของหนูคนนึงอ่าค่ะ เค้าบอกว่าคะแนนโอเนตของรุ่นพี่ออกแล้วค่ะ ได้5วิชาหลักรวม 56 เปอร์เซ็นต์ แล้วอย่างนี้รุ่นพี่คนนี้จะติดแพทย์มั้ยคะ แล้วปีหน้าจาซิ่วได้หรือป่าวคะพี่ๆ?

Offline Alistair*

• *
  • 1377
  • 10
  • One who lives in imaginary world.
ไม่ติดค่ะ

ปีหน้าพี่ไม่แน่ใจว่าจะซิ่วได้มั้ย
เพราะ โอเน็ต เขาให้สอบครั้งเดียวตลอดชีวิตนี่คะ?

ความฝัน มันพิเศษตรงที่ว่ามีเราเท่านั้นที่รู้

Offline •iMferiti•

• *
  • 1242
  • 9
  • Raven
ไม่ติดค่ะ

ปีหน้าพี่ไม่แน่ใจว่าจะซิ่วได้มั้ย
เพราะ โอเน็ต เขาให้สอบครั้งเดียวตลอดชีวิตนี่คะ?

:o ถ้ามันยังเหมือนปีนี้ก็ซิ่วได้นะ

อ้างอิงจากบอร์ดใน
ผู้สมัครที่ไม่สามารถนำ ผลคะแนน O-NET ปี พ.ศ. 2553 มาแสดงได้ เช่นผู้ที่จบการศึกษามัธยมศึกษาตอนปลายก่อนปีการศึกษา 2552 ผู้ที่จบการศึกษาจากต่างประเทศ หรือเรียนหลักสูตร กศน. เป็นต้น จะสามารถผ่านการคัดเลือกได้หรือไม่
     ตอบ   นัก เรียนมีสิทธิ์สมัครสอบได้ หากสอบผ่านได้แล้ว คณะอนุกรรมการการฯสงวนสิทธิ์ ในการนำผลการเรียนระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย มา พิจารณาเปรียบเทียบกับเกณฑ์ 60% ของผู้สมัครที่ผ่านการสอบ O-NET

เอาเกรด ม.ปลายมายื่นแทนได้นะเออ ถ้าไม่ใช่ปีที่ตัวเองสอบโอเน็ตอะ
เว้นแต่ระบบจะเปลี่ยนอีกในปีหน้า  :P
ลายเซ็นนี้คอยแสดงอยู่ตามด้านล่างของแต่ละข้อความ รวมถึงข้อความส่วนตัว
ผมสามารถใช้ BBC โค๊ดและสัญลักษณ์แสดงอารมณ์ได้ แต่ขี้เกียจใส่

Offline ~FLuOritE~

• *
  • 604
  • 42
  • uou
ไม่ติดค่ะ

:o

ตลอดชีวิตเลยเหรอ
โหดจริงๆ... คนเราพลาดสักครั้งไม่ได้เชียวหรือ
มันคือการตัดโอกาสของเด็กเลยอ่า
น่าจะผิดสิทธิมนุษฯ หรือ ผิดรัฐธรรมนูญเลยนะ ถ้าไปตัดโอกาสเค้าตลอดชีวิตยังงั้น

ถ้าเป็นอย่างที่ว่าจริงๆนะ  เราว่ายกเลิกระบบโอเนตเหอะ

ไม่ครับ ตามหลักเกณฑ์ มันใช้ o net ปีต่อปี สำหรับเด็กซิล จะเอาผลการเรียน มาพิจารณา ซึ่ง ไม่รู้ว่าดูตรงส่วนไหนบ้าง เพราะไม่ได้อธิบายละเอียด
แล้วของพี่กันละครับ ไม่มีผลสอบ o net แล้วคณะกรรมการเค้าดูอะไรแทน

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
ไม่ติดค่ะ

:o

ตลอดชีวิตเลยเหรอ
โหดจริงๆ... คนเราพลาดสักครั้งไม่ได้เชียวหรือ
มันคือการตัดโอกาสของเด็กเลยอ่า
น่าจะผิดสิทธิมนุษฯ หรือ ผิดรัฐธรรมนูญเลยนะ ถ้าไปตัดโอกาสเค้าตลอดชีวิตยังงั้น

ถ้าเป็นอย่างที่ว่าจริงๆนะ  เราว่ายกเลิกระบบโอเนตเหอะ

ไม่ครับ ตามหลักเกณฑ์ มันใช้ o net ปีต่อปี สำหรับเด็กซิล จะเอาผลการเรียน มาพิจารณา ซึ่ง ไม่รู้ว่าดูตรงส่วนไหนบ้าง เพราะไม่ได้อธิบายละเอียด
แล้วของพี่กันละครับ ไม่มีผลสอบ o net แล้วคณะกรรมการเค้าดูอะไรแทน
พี่เข้าใจมาตลอดเลยนะ ว่าถ้าเป็นคนที่เคยสอบโอเน็ตแล้ว (คือจบม.6ปีที่มีสอบ) ยังไง๊ก็ต้องผ่าน 60%
ถ้าไม่ผ่าน=อดไปตลอดชีวิตจนกว่าเค้าจะเปลี่ยนระบบการ Ent/Admission เป็นอย่างอื่น (หรือเปลี่ยนเกณฑ์การรับ)

ส่วนคนที่จบก่อนมีระบบโอเน็ต (อย่างลุง เอ้ย! พี่กัน) จะใช้คะแนนอย่างอื่นอ่ะ

ไม่ใช่เหรอ ??? พี่อ่านระเบียบแล้วไม่ค่อยเก๊ต

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
ของผม เค้าดูที่หน้าตาอ่าครับ  :D :D :D

หน้าตาดีก็ผ่านเลยอะ  

โฮะๆๆๆ  :D

« Last Edit: March 25, 2010, 11:41:50 pm by DrGun »

ของผม เค้าดูที่หน้าตาอ่าครับ  :D :D :D

หน้าตาดีก็ผ่านเลยอะ  

โฮะๆๆๆ  :D

ช่างกล้า  :P :P

Offline wichu

• *
  • 61
  • 1
หุหุ อาจจะติดแต่ไม่ใช่ที่นี่ก็ได้ ครายจะรู้ ;D