Docchula Community

มีพี่คนไหนบ้างมั้ยคะ ที่ตอนมอปลายไม่ได้เรียนในโรงเรียนดังๆ

น้องซึนเดเระ

อยากถามพี่ๆแพทย์จุฬาค่ะ ว่า มีพี่คนไหนบ้างมั้ยคะ ที่ตอนมอปลายไม่ได้เรียนในโรงเรียนดังๆ
เช่น เตรียมอุดม มหิดลวิทยานุสรณ์ อะไรอย่างงี้อ่ะค่ะ มีพี่คนไหนมาจากโรงเรียนต่างจังหวัดบ้างมั้ยคะ ที่สอบทางกสพท.อ่ะค่ะ

สงสัยจริงๆค่ะ ช่วยตอบด้วยนะคะ รู้สึกเหมือนแพทย์จุฬามันไกลเกินฝันยังไงไม่รู้  :-Xหนูยังไม่เคยเห็นคนในโรงเรียนหนูสอบติดแพทย์จุฬากันซักคนเลยอ่ะค่ะ(เคยเห็นแต่สัตวแพทย์จุฬา)

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ^^
« Last Edit: July 31, 2010, 09:56:31 pm by ไปป์ »

โรงเีรียนไหนก็ไม่สำคัญเพราะสุดท้ายเราก็คือเเพทย์จุฬาจ้ะ  ;) ;)

Offline Vutanun

• *
  • 114
  • 8
โรงเีรียนไหนก็ไม่สำคัญเพราะสุดท้ายเราก็คือเเพทย์จุฬาจ้ะ  ;) ;)

ใช่ๆ ตอนพี่บอกเพื่อนว่ามาจากไหน หลายคนยัังไม่รู้จักเลย  :-X

ก็มีเยอะแยะ อย่าคิดว่าไม่มีสิ
ก็ในกรุงเทพก็มี เซนต์โย สตรีวิทย์2 สวน กรุงเทพคริสเตียน อัสสัมชัญ โอย เยอะแยะ
ต่างจังหวัด ก็โรงเรียนประจำจังหวัดทั้งหลาย ที่ละคนสองคน ประมาณนี้ :)

อย่าคิดว่าไม่ได้อยู่โรงเรียนดังแล้วจะสอบไม่ได้ อย่างน้อยๆทุกคนก็เรียนตามหลักสูตรกระทรวงเหมือนกัน โอกาสในการเข้าถึงแหล่งความรู้ก็ไม่ต่างกันมากมายขนาดนั้น ที่ไม่ค่อยเห็นโรงเรียนไม่ดังในคณะ อาจเป็นเพราะเค้าไม่มั่นใจแล้วเลยเอาที่เรียนที่สอบได้ก่อนแทน ก่อนลุ้นสนามใหญ่กสพท.ก็เป็นได้

แนะนำว่า อยากชนะต้องทุ่มเท แล้วก็ต้องกล้าเสี่ยงเพื่อสิ่งที่ดีกว่าด้วย

ถ้าไม่อยากลุ้น ก็เลือกที่อยากเรียนจริงๆไว้อันดับแรก แล้วอีก3 อันดับเก็บไว้ก็ได้
ยังไงก็มีแอดกลางอีก 4 อันดับ ดูดิ ยังมีโอกาสอีกตั้งเยอะ จะเครียดไปใย เก็บสมองไว้อ่านหนังสือดีกว่า

(ปล. พูดจาปลอบใจไปงั้นแหละ ตอนตัวเองจะเอนท์ เครียดซะจนตี3 ก็ยังนอนไม่หลับ :P)

Offline Mr.อูมาหมิ

• *
  • 175
  • 1
  • อัล มุฮัรรอม[เดือน1]
    • FACEBOOK
น้องสู้ ๆ น้า

ปีนี้เพื่อนพี่ก็มีเหมือนกัน แบบ เป็นผู้บุกเบิกรั้วแพทย์จุฬาให้แก่โรงเรียน  :'( :'(
I was Enchanted to meet you TOO <3

DAI

เห็นด้วยกะเพื่อนๆ ::) เพราะพี่ก้อมาจากรร.ธรรมดา (สว๒)อะน้อง พี่ว่าน้องพยายามแข่งกะตัวเอง อ่านหันงสือ และทำข้อสอบจับเวลาไปเรื่อยๆ อย่างน้องน้องก้อพยายามให้ถึงที่สุด อย่ากลัวที่ลองทำในสิ่งที่ใฝ่ฝัน ได้ไม่ได้น้องก้อจะได้ไม่เสียใจที่ยังไงก้อทำดีสุดแล้ว ใช่ม่ายย
ปล.ขอให้น้องเป็นคนแรกของรร.ที่สอบติดแพทย์จุฬานะจ๊ะ สู้ๆจ้า :'(
ปล.๒ พอสุดท้ายเราก้อเป็น MDCU และก้อได้เจอเพื่อนน่ารักมากมายยย ^^

ปีนี้เพื่อนพี่ก็มีเหมือนกัน แบบ เป็นผู้บุกเบิกรั้วแพทย์จุฬาให้แก่โรงเรียน  :'( :'(

พี่ก็เป็นคนหนึ่งที่สอบติดแพทย์จุฬา เป็นคนแรกของโรงเรียน ขอให้น้องตั้งใจ สู้ๆครับ  พี่มาจากโรงเรียนราชประชาสมาสัย ฝ่ายมัธยม  รัชดาภิเษก ในพระบรมราชูปถัมภ์ ครับ  อยู่แถวพระประแดงอะครับ 5555โปรโมทชื่อโรงเรียนหน่อยพี่ภูมิใจ  เพราะว่า มันยาวจัด :o เพื่อนพี่จำกันไม่ค่อย   อิอิ  
แต่ยังไงก็แล้วแต่ ไม่ว่าเราจะมาจากที่ไหนในประเทศไทย  จะจาก  กสพท หรือจะเป็น โครงการแบบพี่ เราก็คือชาวแพทย์จุฬา ครับ
« Last Edit: August 01, 2010, 11:42:38 pm by Nack*den »

Offline NoNsense

• *
  • 114
  • 1
พี่ก็อยู่ต่างจังหวัดเหมือนกัน  โรงเรียนพี่ก้อมาปีละคนอ่ะ  (แอบเหงานิดนุง  555+)
การที่สอบติดได้  ไม่ได้อยู่ที่ชื่อโรงเรียนหรอกค่ะ 
อยู่ที่ความตั้งใจของตัวน้องเองมากกว่าค่ะ
สู้ๆนะคะ   
 ::)

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะคะ ที่ให้กำลังใจ หนูจะเป็นMDCY68ให้ได้เลยค่ะ^^ :'( (ตอนนี้อยู่ม.5 นับรุ่นถูกป่าวหว่า555)
ขอบคุณนะคะ^^ :-*

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะคะ ที่ให้กำลังใจ หนูจะเป็นMDCY68ให้ได้เลยค่ะ^^ :'( (ตอนนี้อยู่ม.5 นับรุ่นถูกป่าวหว่า555)
ขอบคุณนะคะ^^ :-*

สู้ๆคับน้อง ช่ายเเล้ว ม5 ก้อต้องรุ่น 68 
จะได้เป็นคนเเรกของ รร  เเล้วก้ออย่าลืมกลับไปเเนะเเนวรุ่นน้องๆที่ รร ด้วยนะ   :) :) :)
New Admin

Offline idKung

• ยินดีที่ไม่รู้จัก
  • 739
  • 4
    • Twitter
มันไม่เกี่ยวกับโรงเรียนหรอก

มันอยู่ที่ความขยันของเเต่ล่ะคนกับความตั้งใจเรียน

8)

ค่า ขอบคุณมากเลยนะคะพี่ (รู้สึกเหมือนได้แล้ว555) ;D
รู้สึกดีขึ้นมากมาย :'( ขอบคุณอีกครั้งค่ะ^^ :)

ปีนี้เพื่อนพี่ก็มีเหมือนกัน แบบ เป็นผู้บุกเบิกรั้วแพทย์จุฬาให้แก่โรงเรียน  :'( :'(

พี่ก็เป็นคนหนึ่งที่สอบติดแพทย์จุฬา เป็นคนแรกของโรงเรียน ขอให้น้องตั้งใจ สู้ๆครับ  พี่มาจากโรงเรียนราชประชาสมาสัย ฝ่ายมัธยม  รัชดาภิเษก ในพระบรมราชูปถัมภ์ ครับ  อยู่แถวพระประแดงอะครับ 5555โปรโมทชื่อโรงเรียนหน่อยพี่ภูมิใจ  เพราะว่า มันยาวจัด :o เพื่อนพี่จำกันไม่ค่อย   อิอิ  
แต่ยังไงก็แล้วแต่ ไม่ว่าเราจะมาจากที่ไหนในประเทศไทย  จะจาก  กสพท หรือจะเป็น โครงการแบบพี่ เราก็คือชาวแพทย์จุฬา ครับ

พี่เด่นชัยเท่มากครับ  :-*

Offline SoftWind

• *
  • 152
  • 4
อยู่ที่ความตั้งใจ และความขยันของน้องนะ  :)
และก็ต้องติดตามข่าวสารการสมัครต่างๆ ให้ดีด้วยนะน้อง ไม่งั้นจะเสียโอกาสอย่างไม่ควรจะเสีย  :)
โลกสวยด้วยมือเรา ^_^