Docchula Community

ไม่รู้จะเลือกอะไรให้กับชีวิต ระหว่าง"อ่านหนังสือเองที่บ้าน" กับ "เรียนพิเศษ"

เด็กตาดำๆ

คือว่าตอนนี้หนูอยู่ชั้นม4 มีความตั้งใจแน่วแน่แล้วว่าจะเข้า "แพทย์" หนูพร้อมที่จะทุ่มเทกับมันจริงๆ... ตอนนี้ก็ใกล้จะปิดเทอม1 หนูไม่รู้ว่าจะเลือกอะไร
ระหว่าง"อ่านหนังสือเองที่บ้าน" กับ "เรียนพิเศษ"แล้วกลับมาทวน แต่ถ้าเรียนก็จะมีเวลาทบทวนค่อนข้างน้อยมากๆ
แต่ในใจหนูตอนนี้ก็อยากจะอ่านหนังสือเองที่บ้านมากกว่า แต่ก็กลัวจะทำไม่ได้ตามที่ตั้งเป้าไว้และกลัวที่จะฉุดเกรดที่โรงเรียน

หนูเรียนสายวิทย์ เรียนค่อนข้างปานกลาง ไม่แย่มากและไม่ได้เก่งมาก หนุไม่อยากให้พ่อแม่เสียใจเป็นครั้งที่2หลังจากที่หนูสอบไม่ติด
โรงเรียนเตรียมอุดม (อยากบอกตรงๆตอนนี้หนูก็ยังเสียใจอยู่เลย)  

ดังนั้นจึงอยากขอปรึกษาพี่ๆทุกคนเพราะหนูก็ไม่รู้จะไปปรึกษาใครจริงๆค่ะ
-ถ้าพี่คิดว่าอ่านหนังสือเองที่บ้านจะได้ผลมากกว่า อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำ วิธีการอ่านและหนังสือที่ควรอ่านอย่างละเอียดที่ได้ผลด้วยนะคะ
-ถ้าพี่คิดว่าเรียนพิเศษ"แล้วกลับมาทวนดีกว่า       อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำที่เรียนด้วนนะคะ
-แต่หากพี่ๆคิดว่าเดินทางสายกลาง เรียนบ้างแต่น้อย ก็อยากให้ช่วยแนะนำวิชาที่จะเป็นต้องเรียนด้วยนะคะว่ามีอะไรบ้าง

หนูไม่รู้จะปรึกษาใครแล้วจริงจริงคะ ขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

« Last Edit: August 03, 2010, 10:33:53 pm by ไปป์ »

พี่ว่า ไหนๆก้อเเค่เพิ่ง ม4 เอง
มุ่งมั่นซะขนาดนี่ ก้อดีเเล้ว

ยังมีเวลาเหลืออีกตั้งนาน ไปเรียนพิเศษก้อได้ๆ

เเต่ถ้าอยู่ ม6 เเล้ว ควรจะอ่านเอง  :)
New Admin

อืม พี่คิดว่า เรียนพิเศษ ดีกว่านะน้อง เพราะถ้าเป็นพี่ มีเวลาว่างตอนม.4 คงไม่คิดจะอ่านหนังสือ ถ้าไม่ใกล้สอบจริงๆ

ตอนนี้ก็เรียนพิเศษไป เอาให้เข้าใจ แล้วหมั่นทบทวน ถ้าน้องเรียนสายวิทย์ ก็ควรแน่นพวกวิชาวิทยาศาสตร์

แต่จะเรียนที่ไหนดี พี่ว่ามันแล้วแต่คน น้องควรไปลองเรียนดู แล้วถ้าคิดว่าใช่ ก็เรียนอันนั้นไป

ลองจากอันที่มีคนนิยมก่อนก็ได้ เพราะคนนิยมมาก ก็น่าจะดีกว่า คนนิยมน้อย ซึ่ง มันก็ไม่แน่เสมอไปนะ

ส่วนวิชาพวก ไทย สังคม อังกิด ไว้ค่อยเรียนเฉพาะคอสเอ็น หรือ ตะลุยโจทย์ก็ได้นะ มันไม่ซีเรียสเท่า

วิชาวิทย์กับเลขอะ

พอใกล้ๆ จะจบมอห้า ก็ควรวางแผน อ่านหนังสือเองที่บ้านได้แล้ว

พอมอหก ควรทำตัวให้ว่าง แล้ว

อ่านหนังสือด้วยตัวเอง  ทำตารางว่า อ่านหนังสือกี่โมงถึงกี่โมง ก็จะดีนะพี่ก็ทำ ค่อนข้างได้ผล

สู้ๆ นะน้อง ตั้งใจ มีเป้าหมายตั้งแต่แรกๆ น้องก็นำคนอื่นมาหลายก้าวแล้ว  8) 8) 8)

ส ม

ผมเปงเหมือนกันคร๊าฟ
มสี่อยู่เลย
ซึ่งอยู่ต่างจังหวัดอ่าคับผมตั้งใจไว้ว่าจะเรียนพิเศษตั้งใจแบบสุดยอดวางแผนมาตั้งแต่ประมาณ ป หก ละ พอจะขึ้นม สี่ จะต่อเตรียม
แต่เพราะว่าพี่ผมขึ้นมหาลัยค่าใช้จ่ายสูงผมเลยต่อที่ ต่างจังหวัด ผมอยากไปเรียนพิเศษมากเลยแต่ท่ี่โรงเรียนก็ เวลาไม่ลงตัวกับ
ที่เค้าเปิดสอนเลยเพราะว่าโรงเรียนปิดช้ามากละเปิดไวมาก ทำให้ไม่ได้ไปเรียน ผมอยากถามว่า มีหนังสือไรที่ตอนพี่ๆๆสอบแพทย์ที่เดด
เอาไว้สอบของแต่ละวิชาเลยอ่า ผมอยากได้วิชา ภาษาไทย สังคม มากเพราะว่าผมไม่เก่งเลย ช่วยแนะนำหน่อยคร๊าฟพี่ๆ