Docchula Community

ไม่เรียนพิเศษ จะเข้าแพทย์จุฬาได้ไหม?

y

อยากรู้จังเลยค่ะ ถ้าไม่ได้เรียนพิเศษสักวิชาอย่างหนู จะสอบเข้าได้ไหม
ได้ยินเพื่อนๆ ในห้อง บอกว่าถ้าไม่ได้เรียนก็เอนไม่ติด  :o
เพื่อนที่ห้อง เรียนกันหมดแทบทุกคนเลย  >:(
แต่หนูงบไม่อำนวย มีตังซื้อแค่หนังสือ  :(
เพิ่งมารู้ตัวตอนมอห้าเทอมสองว่าอยากเป็นหมอ
แล้วแม่หนูก็ป่วยหนักอีก ทำให้เดินทางไปเรียนไกลๆ อย่างม.เชียงใหม่ไม่ได้  :-X
ทางเลือกก็ดูเหมือนน้อยลงไปอีก เลือกได้แค่ม.ในกรุงเทพ
ม. ที่ใกล้บ้านที่สุดก็มีแต่จุฬา  :o
พอเพื่อนเรียนพิเศษกันหมด ก็เหมือนรู้สึกว่า เราด้อยกว่าเค้าอย่างไงก็ไม่รู้   :P
ขอคำแนะนำจากพี่ๆ ด้วยค่ะ หมดกำลังใจจริงๆ  :-X

แนะนำว่าซื้อหนังสือรวมข้อสอบเก่า 15 พศ มาทำเอง
ติดตรงไหนก็ไปหาเรื่องนั้นเพิ่มเอาครับ

Offline wincross

• *
  • 28
  • 1
เป็นกำลังใจให้นะน้อง เพื่อนพี่ก็มีไม่ได้เรียนพิเศษหลายคนนะ   

ก็พยายามอ่านหนังสือด้วยใจรักอะน้อง 55 (หลอกตัวเองว่ารักก็ยังดี) แล้วก็พยายามสรุป จับประเด็นเนื้อหาที่อ่าน ทำโจทย์เยอะๆ ทำข้อสอบเก่า15พศ ยังมีเวลาพอเหลือเฟือ ม5 เองนิ

Offline Nosferatu

• *
  • 377
  • 6
ข้อสอบเก่าอ่ะเวิร์คค่ะ
ไม่เข้าใจตรงไหนก็อ่านเพิ่มจากในหนังสือ ถามเพื่อนเอา
ตั้งใจให้มากๆ
เป็ฯกำลังใจให้นะจ๊ะ

Offline Reality

• *
  • 82
  • 6
เพื่อนพี่ไม่ได้เรียนพิเศษยังติดเข้ามาเรียนได้เลยจ๊ะ :)

น้องแพรว

ตอนนี้หนูอยู่ม.4ค่ะ หนุอยากเป็นหมอ ต้องอ่านหนังสือเรื่องไหนเป็นพิเศษคะ
หนูกลัวว่าจะสอบหมอไม่ติด เพราะโรงเรียนอยู่ในตจว. แล้วหนูก็ไม่ได้เรียนพิเศษเหมือนกัน

Offline exitbird

• *
  • 16
  • 1
    • Auto Part Today
รุ่นพี่ที่รู้จักถ่ายเอกสารชีทที่เพื่อนเรียนพิเศษ ก็สอบติดแพทย์ธรรมศาสตร์ ซึ่งก็อยู่แค่รังสิตเอง หอพักสบายด้วย แพทย์พระมงกุฏก็อยู่ในกรุงเทพนะครับ คะแนนไม่สูงมาก จบไปมียศด้วย แต่ก็ต้องฝึกแบบทหารเลย มีโดดร่มด้วย
ถ้าอยากประหยัด หนังสือเตรียมสอบมือสองที่จตุจักรมีขายเยอะแยะ ที่สำคัญคือเนื้อหาเยอะขนาดนั้น จะทำยังไงให้จำได้ทั้งหมด หาวิธีอ่านให้เหมาะกับตัวเองนะครับ บางคนบอกว่าช็อตโน้ตแล้วดี บางคนว่าอ่านออกเสียงดังๆแล้วดี ก็ลองๆดูครับ
แนะนำอีกอย่างคือถ้าน้องเก่งอังกฤษ ทำให้ดีครับ ได้คะแนนง่าย แต่ถ้าไม่เก่งก็อย่าไปฝืนครับ พี่เคยแนะนำเพื่อนตอนก่อนเอนท์ ปรากฏว่ามันไปทุ่มกับอังกฤษซะเยอะ ซึ่งก็ไม่ได้ผล ทำพี่รู้สึกผิดไปเลย

Manthana

ข้อสอบ 15 พ.ศ. ของ สำนักพิมพ์ Hi-ed กับ porsor อันไหนดีกว่าคะ เห็นพี่ๆ แนะนำมาว่าของ Hi-ed ดีกว่าใช่ไหมคะ  :)

bt11

แนะนำให้จับเพื่อนมาติวให้ ถ้ามันหยิ่ง+หวงวิชาเห็นแก่ตัวจะคบมันไปทำไมล่ะ...จริงไหมคะ?? ก็ปลงแล้วไปนั่งอ่านทบทวนมันคนเดียว เดี๋ยวนี้มีอินเตอร์เน็ตก็ใช้ให้มันเกิดประโยชน์สิคะ มีสอนฟรีเยอะแยะ โครงการติวฟรีเพื่อการศึกษาเอยไรเอย
เป็นกำลังใจนะคะ  ขอให้โชคดี^^

...ใหม่...

...พี่เรียนพิเศษหมดไปเปนแสน...ยังสอบไม่ติดเลยยย...ปีนี้ไม่เรียนแระ...

...ใหม่...

เพื่อนพี่อ่านหนังสือเอง...ทำข้อสอบเก่าบวกกับความตั้งใจที่มี....หลายคนที่พี่รู้จักไม่ได้...ได้ดีเพราะกวดวิชา..เรียนมหาลัยยยต้องพึ่งตัวเองงงงง...ต้องฝึกเอง..พี่ไม่น่าไปเรียนเลยยยย...มันเสียเวลาทบทวน...ทำโจทย์...นั่งกวดทีนึงก้อ 6 ชม เปนอย่างน้อยน่ะคอสเอ็นอ่า

some

ผมก็มีปัญหาด้านงบนิดหน่อย แต่ก็เจียดเงินมาเรียนแค่ เลขกับฟิสิกส์ ครับ ส่วนตัวผมเรียนเลขแล้วช่วยได้เยอะเลย ฟิสิกส์ก็ได้พอสมควร ถ้าลงเรียนซักวิชาแล้วไม่กระทบปัญหาการเงินมากนักก็น่าจะลองดูนะครับ เพราะนี่ครับคือโอกาสครั้งสำคัญ ต้องกัดฟันทุ่มให้กับมัน ก็ลองเอาไปคิดดูครับ