Docchula Community

ไม่ค่อยเก่งอังกฤษจะเรียนแพทย์ได้ไม๊ค่ะ????

tp

คือว่านู๋ติดแล้วอ่ะ
แต่ไม่มั่นใจในวิชาอังกฤษของตัวเองเรย ยยย
เครียดมากค่ะ!!!!!!
กลัวว่าตัวเองจะเรียนไม่ได้อ่ะ
v_______________v

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
พี่ก็ไม่เก่งอังกฤษนะครับน้อง แต่ว่าเดี๋ยวเวลาเรียนมันจะมีศัพท์เฉพาะทาง(เช่น วินิจฉัย เราก็จะเจอคำว่า Diagnosis อะไรแบบเนี้ย)เยอะ ซึ่งก็ใช้ระบบคุ้นๆกับศัพท์ไปเรื่อยๆน่ะแหละครับ เพียงแต่ถ้าน้องอ่อนภาษาอังกฤษมากกว่าคนอื่น น้องก็คงต้องพยายามขยันกว่าคนอื่นนิดนึง อย่างเช่นศัพท์ไหนไม่รู้ กลับไปเปิดDictเอา ตอนปีหนึ่งก็เก็บโกยศัพท์ให้มากๆนะครับ เป็นช่วงที่เรียนภาษาอังกฤษรู้เรื่องสุดแล้วล่ะ เหอเหอเหอ

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
ได้ครับ
น้องก็ลองตั้งใจเรียนดู อังกฤษมีเรียนแค่ปีหนึ่งเองครับ(แต่มันต้องใช้ตลอดชีวิตนะครับ)
พี่ว่ามันไม่เหมือนอังกฤษม.ปลายหรอกครับ
ไม่ได้เน้นแกรมม่าอะไรแบบนี้ เน้นอ่านเข้าใจมากกว่านะ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
เรียนได้สิแต่ต้องขยันกว่าชาวบ้านนิดนึงนะ  > <!!

Offline หวางโดรา

• *
  • 420
  • 4
  • "You'll never be Alone"

ได้อะได้อยุ

แต่เกรดน่ากลัวจะเปนแบบพี่แหงมๆ

Life is beautiful.

ไม่เก่งอังกฤษ ปีหนึ่งเกรดจะเน่า

แต่พี่รหัสของพี่ไม่เก่งอังกฤษ แต่เทพวิชาอื่นมากอ่ะนะ

ไม่ต้องกลัวหรอก เข้ามาเรียนๆๆๆๆ

Offline Zerotempest

• *
  • 1201
  • 124
  • From MY com to YOUR com
อ่าน เขียนนี่ยัง ok นะ
แต่มันมีlistening สิ ฟังไม่รุเรื่องเลย ;D
น้องไปแอบฝึกมาก่อนก็ดีนะ
"Hatred shall burn in its infernal glory.""

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
ู^
^
ถูก!!!

เกรดเทอมแรกเน่ามาก T T

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
ู^
^
ถูก!!!

เกรดเทอมแรกเน่ามาก T T
มันเน่าเพราะอาจารย์มากกว่า

Offline Topo

• 2276
  • 54
เรียนได้ครับ

แต่ต้องขยันกว่าคนอื่นหน่อยนึง
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

มาขอคอนเฟิม ว่าได้ครับ   พี่เป็นคนห่วยอังกิดมาก ( วิชาอื่นก็ห่วย ) 
แต่ถ้าตั้งใจเรียนหน่อยก็พอไปได้ครับ  เพราะคิดว่าถ้ารู้หลักมันก็ไม่ยากหรอก( แต่ถึงอย่างนั้นก็เกรด d เหมือนเดิม)  :-\

Offline PkMn Trainer Chuck

• *
  • 3470
  • 18
  • Gotta Catch 'em ALL
    • My Facebook อ่ะคับ
เอ่อ

เรียนได้คับ

เพื่อนพี่คนนึงมันเทพวิชาอื่นมากครับน้อง

เกรดมันก้อเน่าแค่ตอนปีหนึ่งที่มีอังกฤษ

ที่เหลือก็เหยียบหัวพี่ซ้า....

My Shadows are The Only Things Besides Me.

Offline EvoLTsuM

• *
  • 121
  • 7
จากประสบการณ์มาหลายปี ไม่เก่งอังกฤษก็สามารถเรียนได้เป็นอย่างดีครับ เพียงแค่จะเสียเปรียบตรงที่เราจะอ่านหนังสือได้ช้ากว่าคนที่เก่งอังกฤษเท่านั้นเอง (ยกเว้นกรณีที่ต้องอ่าน journal ทางการแพทย์นะ เพราะเขาจะเขียนโดยใช้ศัพท์และประโยคที่ยากหน่อย)

Offline wichu

• *
  • 61
  • 1
หุหุ...ขำ ๆ น้อง
อย่าคิดมาก ภาษาอังกฤษง่ายนิดเดียว...หุหุ จริงของ Andrew Bigg
เพราะว่ามันยากโคตร...พี่ก็ snake ๆ fish ๆ อะ

Offline p3ar

• *
  • 178
  • 8
ไม่เก่งแต่ก็อย่าเกลียดมันละกันน้อง

เพราะถ้าเกลียดนี่ลำบากเลย

คณะเรามันชอบบ้าภาษาอังกฤษกัน

หนังสือก็ต้องอ่านอังกฤษ

ทั้งๆ ที่วิชานี้คณะอื่นเค้าก็เรียน

แต่เค้าก็อ่านหนังสือไทยกัน

เพื่อนพี่นี่งงเลย

ถามว่าแกอ่านภาษาอังกฤษให้ปวดหัวทำไม

พี่ก็บอกมันไปนะว่าที่คณะชั้นอ่านแต่textกัน - -

เอาเป็นว่ามันหัดกันได้น้อง กลับบ้านท่องศัพท์ ฝึกอ่าน reading

ฝึก writing ฝึก listening เดี๋ยวมันก็มีทักษาะเองอ่ะ

พี่ก็ไม่เก่งอังกฤษเหมือนกันยังรอดมาได้ 1 ปีหร่ะ 55+

ถึงจะไม่ได้เอ อิ้งทั้งหมดก็เหอะ

ยังไงก็สู้สู้นะน้อง เอาใจช่วย