Docchula Community

สอบยังไง?

กบน้อย

สอบยังไง?
« on: July 28, 2008, 10:39:45 pm »
พี่ๆคะ การสอบแพทย์นี้ต้องสอบอะไรบ้างเหรอคะ? (พวกGAT PATต้องสอบมั้ย)

ได้ข่าวว่าสอบแพทย์ต้องสอบตรงอย่างเดียวเลย เกรดที่โรงเรียนก้อไม่เอาเหรอคะ

แล้วแนวข้อสอบนี่เหมือย เอเน็ทมั้ยคะ

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
Re: สอบยังไง?
« Reply #1 on: July 28, 2008, 10:56:13 pm »
น้องต้องคอยติดตาม กสพท . ค่ะ
เค้าจะบอกเกี่ยวกับการสมัครสอบแพทย์ทั้งหมด รวมถึงพวกวิชาเฉพาะด้วย
ส่วนโครงการหรือโควต้านั้นต้องไปดูตามเว็บของแต่ละมหาลัยค่ะ

Offline pt

• *
  • 94
  • 0
  • นานแค่ไหน ก็จะรอ...(รึป่าว555)
« Reply #2 on: July 28, 2008, 11:00:06 pm »
อันนี้พี่ไม่ชัวร์นะ
แต่เท่าที่เคยได้ยินมา GAT กะ PAT มันเป็นระบบใหม่ที่เริ่มใช้กับน้องที่อยู่ม.4 ตอนนี้อะ ที่แบบสอบเก็บความถนัดแพทย์ได้ทุกปี แล้วเลือกเอาครั้งที่ดีที่สุดมายื่นอะ
แต่ถ้าน้องอยู่ม.6 พี่ว่ายังคงเหมือนเดิมนะ แค่เปลี่ยนเป็นเลือกอันดับได้มากขึ้น คือ 4 อันดับ
ส่วนเอเน็ต (ถ้ายังเหมือนของรุ่นพี่) วิทยาศาสตร์(ฟิสิกส์ เคมี ชีวะ) 28%
                                             เลข กะ อังกฤษ อย่างละ         14%
                                             ไทย กะ สังคม อย่างละ          7%
ครบ 100% และ เพราะฉะนั้นเกรดไม่ใช้
แนวข้อสอบก็น่าจะเหมือนๆกันและ ทำข้อสอบเก่าย้อนหลังเยอะๆ ::)

Offline -ŦęćĥМάŋĩǻċ-

• 4679
  • 13
  • ทำไมเราขี้เกียจจัง
« Reply #3 on: July 29, 2008, 11:14:50 am »
ส่วนโครงการของจุฬา ODOD กับ CPIRD
ก็จะใช้ข้อสอบของจุฬาเองแหละ
แล้วก็ใช้คะแนนความถนัดแพทย์
ก็ตามข่าวได้จากเว็บคณะนะครับ
แม้กายไกลสุดฟ้าลับตา ไม่เกินใจไข้วคว้าฝันถึง ไม่เกินรักฝากไว้คำนึง ไม่เกินกาลรำพึงถึงเธอ

อยากรู้..และอยากถาม

« Reply #4 on: July 29, 2008, 05:13:28 pm »
 ::)ตั้งแต่ปี53สามารถentเข้า มหล.ได้ตังแต่ม.5 :D(ไม่แน่ใจ..เอิ๊กๆๆ :-\ ;D

อยากรู้..และอยากถาม

« Reply #5 on: July 29, 2008, 05:16:16 pm »
ตั้งแต่ปี53สามารถentเข้า มหล.ได้ตังแต่ม.5 (ไม่แน่ใจ..เอิ๊กๆๆ  
ถ้าเข้าไม่ได้ก้อรอ.ม6 :P

Offline FerN

• *
  • 76
  • 1
« Reply #6 on: July 29, 2008, 05:30:06 pm »
ปีนี้ สอบตรงแพทย์ยังเหมือนปีที่แล้วอยู่ คือใช้คะแนนเอเน็ต 70%กับคะแนนความถนัด30%

เอเน็ตก็ใช้ทุกวิชา แต่สัดส่วนการคิดคะแนนต่างกันไปตามแต่ละวิชา ซึ่งมันก็สอบเหมือนคณะอื่นๆเลย เพียงแค่ว่า ถ้าหลุดหมอ ก็ยังไปเลือกแอดมิชชั่นได้อีก เพราะหมอประกาศก่อนแป๊ปนึง

แต่ปีหน้าคิดว่ามันก็คงต้องเปลี่ยนอีกแน่ๆ ก็ไม่รู้ว่าจะใช้พวกGAT PATหรือว่าจะมีข้อสอบอีกชุดก็ไม่รู้

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
« Reply #7 on: July 29, 2008, 07:08:56 pm »
ต้องคอยติดตามข่าวอ่าครับน้อง ดีไม่ดีปีหน้าๆ อาจจะมีสอบสุขศึกษาก็เป็นได้  :o
แต่ปีนี้เหมือนปีที่แล้วเกือบทุกอย่างครับ เว้นแต่การมีคณะอื่นๆ มาร่วมกับกสพท. เพิ่ม
และปีนี้จะแตกต่างอีกนิดนึงจากปีที่แล้ว (ที่ปีที่แล้วไม่มี )คือ "มีพวกน้องติดเข้ามาตอนประกาศผลครับ"
 ::)
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

Offline KPl

• *
  • 57
  • 1
« Reply #8 on: July 29, 2008, 07:23:48 pm »
การศึกษาไทย
จน เครียด กินเหล้า อาวม่ายช่ายๆๆๆๆ  ;D

ต้องติดตามข่าวสารไปเรื่อยๆๆ
เพราะมานเปลี่ยนกานตลอดเวลา
แต่ปีนี้ไม่น่าต่างจากปีที่แล้ว
แต่ปี53คงปฏิรูปกานยกใหญ่

ไม่ว่าจะเปลี่ยนป็เนยังไง จะระบบไหน

อย่าลืมว่า คนที่พร้อมที่สุดคือคนที่สอบได้นะจ๊ะ

สู้ๆๆน้าน้อง พี่เอาใจช่วย :)
ตั้งใจอ่านหนังสือน้า

กบน้อย

« Reply #9 on: July 29, 2008, 08:25:32 pm »
คือ ตอนนี้เรียนอยู่ชั้น ม.5 ค่ะ

คงจะได้เป็นรุ่นแรกที่สอบระบบใหม่

พี่ๆพอจะแนะนำได้มั้ยคะว่า สอบความถนัดแพทย์เป็นยังไงบ้าง

แล้ว วิชาอะไรที่สำคัญที่สุดถ้าจะสอบแพทย์จุฬา

« Reply #10 on: July 29, 2008, 08:38:40 pm »
คือ ตอนนี้เรียนอยู่ชั้น ม.5 ค่ะ

คงจะได้เป็นรุ่นแรกที่สอบระบบใหม่

พี่ๆพอจะแนะนำได้มั้ยคะว่า สอบความถนัดแพทย์เป็นยังไงบ้าง

แล้ว วิชาอะไรที่สำคัญที่สุดถ้าจะสอบแพทย์จุฬา

พี่ก้อไม่ค่อยรุว่าระบบใหม่เป็นไงอะนะ (รอผู้รู้มาตอบและกานน)

ส่วน เรื่อง ความถนัด ก้อเป็นเรื่องเชาว์ จริยธรรมอะ
คล้ายๆสอบความถนัดการเรียนอะแหละ

และวิชาที่เน้นพี่คิดว่าเป็นเลขกับอังกิดอะ นน. คะเเนนเยอะมาก

แต่ปีน้องก้อยังมะรุว่าเป็นไงอะนะ
Doctor Hours

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #11 on: July 29, 2008, 08:55:55 pm »
สอบแพทย์อย่างที่พี่ ๆ เค้าบอกกันไปความถนัด 30% A-net 70% เกรดโรงเรียนไม่ต้องใช้

GAT PAT สำหรับน้อง ม.6 ปีนี้ยังไม่ต้องสอบ รู้สึกเริ่มใช้กับรุ่น ม.5 ปีนี้
ี้หลานรหัสพี่ก็มาบ่นว่าต้องเริ่มสอบเอนท์ก่อน ม.6 ซะอีก เซ็งชีวิต - -"

วิชาสุขศึกษาน้องได้สอบอยู่แล้วเพราะพี่ก็สอบกัน รุ่นแรกด้วย
นอกจากสุขศึกษายังมีศิลปะและการงานอาชีพด้วย ยังไงน้องก็ได้สอบอ่ะ -*-

สำหรับน้อง 'กบน้อย' ความถนัดแพทย์แบ่งเป็น 3 พาร์ท

พาร์ทแรกคือพาร์ท ค.ว.ย. (ย่อมากจาก คิด วิเคราะห์ แยกแยะนะ)
ให้รูปมาแล้วถามว่ารูปต่อไปจะเป็นรูปอะไร ให้เลขมาแล้วถามว่าเลขต่อไปเป็นเลขไร
ถ้า A อยู่หน้า B แต่หลัง C D วิ่งแซง E อย่างกระทันหันไปชน B แล้วใครจะอยู่หลังสุด
ไม่ก็ให้ข้อความมาแล้วถามว่าสมเหตุสมผลไหม แล้วจะสมเหตุสมผลถ้าประโยคไหนเป็นจริง
อารมณ์ประมาณคณิตศาสตร์(พวกตรรกศาสตร์)+ภาษาศาสตรอ่ะ
พาร์ทนี้คนทำไม่ทันเยอะเหมือนกัน เวลาทำข้อสอบก็แนะนำให้แบ่งเวลาดี ๆ ละกัน
(อ้อ ชื่อพาร์ทนี้พี่ตั้งเองอย่าไปเรียกกับเพื่อนล่ะ -*-)

พาร์ทที่ 2 เป็นพาร์ทจริยธรรม
ก็ให้เหตุการณ์ตัวอย่างมาแล้วถามว่าถ้าเราเป็นคนในเรื่องจะทำไง?
แบบปีที่แล้วก็ถามว่าถ้าแอบชอบแฟนเพื่อนแล้วแฟนเพื่อนก็มีใจให้เราจะทำไงดี - -"
ก็เป็นพาร์ทที่เถียงกันไม่จบไม่สิ้น แล้วแต่คนจะมองอ่ะนะ พี่แนะนำให้ตอบเป็นตัวของตัวเองละกัน

พาร์ทที่ 3 เป็นพาร์ทเชื่อมโยง
จะมีบทความมาให้อ่าน 3-4 หน้า แล้วก็จะขีดเส้นใต้คำในข้อความนั้นไว(้ประมาณ 20 คำ) แล้วเค้าก็จะให้น้องบอกว่าแต่ละคำสัมพันธ์กับคำไหนบ้าง (น้องต้องวาดแผนผังเชื่อมโยงอ่ะ)
และเป็นความสัมพันธ์แบบ 1.ยกตัวอย่าง 2.เป็นเหตุเป็นผล หรือ 3.ไม่สัมพันธ์เลย
ไปอ่านคำสั่งในห้องให้เข้าใจอ่ะพาร์ทนี้ มันจะเข้าใจยากมากสำหรับคนไม่เตรียมตัว -*-
แล้วคำนึงเชื่อมโยงกับคำอื่นได้มากกว่า 1 คำ แต่ละข้อเลยอาจมีมากกว่า 1 คำตอบ
ถ้าน้องตอบน้อยไปก็จะไมไ่ด้คะแนน แต่ถ้าตอบมากไปก็โดนหักคะแนน

2 พาร์ทแรกต่างคนต่างเดาคะแนนไม่ต่างกันเท่าไรหรอก 60-80
พาร์ทที่จะทำีให้คะแนนต่างกันมาก ๆ คือพาร์ทสุดท้ายมีตั้งแต่ 0-100!!

พิมพ์ยาวอ่ะ ปวดนิ้ว พี่ไปเล่นเกมละน้อง โชคดีทุกคน ^^"
« Last Edit: July 29, 2008, 08:57:37 pm by KiaGz!~ »

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #12 on: July 30, 2008, 02:39:26 pm »
งงเหมือนกัน ว่าเด๋วนี้ต้องสอบอะไรมั่ง เปี่ยนไปเปี่ยนมา  :-X

ขนาดไอ้ onet anet ปีเรา กว่าจะเข้าใจก้องงแตก

แนะนำว่า ถ้าข้อสอบความถนัดยังเหมือนเดิมอยู่ ไอ้ part เชื่อมโยงอ่ะ อ่านคำชี้แจงดี ๆ อย่างยิ่งเลย ทำความเข้าใจล่วงหน้าไปก่อนสอบก้อดี พอเข้าไป ไปอ่านย้ำอีกที มีบางคนฝนผิดวิที ได้ 0 อ่า เส้าเลย

นิว

« Reply #13 on: September 22, 2008, 01:11:23 pm »
พี่ค่ะสมัคร ความถนัดแพทย์ที่ไหนม่ายเห็นมีบอกเลยค่ะงงงงงงงงงงงงง..........
(ตอนนี้อยู่ม.5)

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #14 on: September 22, 2008, 01:14:43 pm »
พี่ค่ะสมัคร ความถนัดแพทย์ที่ไหนม่ายเห็นมีบอกเลยค่ะงงงงงงงงงงงงง..........
(ตอนนี้อยู่ม.5)

ติดตามเว็บ กสพท. บ่อยๆละกันครับ จะมีประกาศทางนั้นแหละ

http://www9.si.mahidol.ac.th/
A book, tightly shut, is but a block of paper.