Docchula Community

พี่ๆใครบ้างเข้าจุฬาแต่ไม่ได้เป็นศิษย์เตรียมใหญ่?!

เด็กคนหนึ่ง

ก็อย่างหัวข้อเลยย

พวกพี่มีใครไหมค่ะ..
ที่ตอนนี้อยู่จุฬา แต่ตอนมัธยม ไม่ได้อยู่เตรียมใหญ่อะ

...

..
ขอนอกเรื่องนิดหนึ่งค่ะ..

1)            l x + 5 l = l x + 1 l + 4

2)            l x + 1 l + l x + 2 l + l x - 1 l = 5

หาค่า x ไงอ่าค่ะ
... มันติดค่าสัมบูรณ์งะ  T_T

ถ้ายกกำลังสอง แล้ว  l x + 1 l + 4  ตัว ค่าสัมบูรณ์จะหายไปไหมค่ะ...

โทษด้วยนะคะ  ที่ถามนอกเรื่องงะ

เราๆๆๆ อยู่สาธิตจุฬาตั้งแต่ปอหนึ่งถึงมอหกๆ

ps. เลขลืมไปหมดแล้วอะ 55555555
ขอรับรองว่าเป็นความจริง
                        พิชญา สงวนหมู่

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
เตรียมใหญ่นี่คือเตรียมที่ติดจุฬาป่ะ?
เตรียมอุดมเป็นประชากรส่วนใหญ่ของคณะอ่ะน้อง แต่ก็มีโรงเรียนอื่นด้วยนะ อย่างพี่ก็ไม่ได้มาจากเตรียม  8)

เลขนี่ก็นะ รอคนอื่นมาแล้วกัน  :-X

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
คนในคณะมีเยอะนะที่ตอนมัธยมไม่ได้อยู่เตรียมฯ  :-[

ส่วนโจทย์ ลองแบ่งเป็นช่วงแล้วปลดค่าสัมบูรณ์ครับ แต่วิธีนี้ถึกมากกก - -"

เด็กคนหนึ่ง

55555

พวกพี่ๆลืมวิธีคิดกันไปหมดดแล้วววววว

...
เด็กเตรียมเยอะจัง~

Offline Purified

• 1422
  • 428
:)
อัสสัมชัญสมุทรปราการ   ป.1-ม.6

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
วิธีที่ 1 แบบใช้นิยามเลยคือ
         1.1 เขียนเส้นจำนวน lock ค่าวิกฤต
         1.2 แจกแจงความเป็นไปได้ของค่าในช่วงต่างๆ (+หรือ-)
         1.3 คิดแยกกรณีตามช่วงที่แบ่งไว้ข้างต้น (ปลด abs โดยใช้ค่า + หรือ - ที่กำหนดไว้ตามเงื่อนไขเริ่มต้น) = set Domain
         1.4 check คำตอบของแต่ละกรณีว่าเป็นไปได้ภายใต้ Domain นั้นๆหรือไม่
         1.5 นำคำตอบที่เป็นไปได้ของทุกกรณีมา union กัน แล้วไป check กับเงื่อนไขของโจทย์อีกที

วิธีที่ 2 คือยกกำลัง 2 ทั้งสองข้างให้ abs หมดไป แล้วย้ายข้างเป็นผลต่างกำลัง 2

วิธีที่ 3 คือวาดกราฟ (วิธีเดียวกับวิธีที่1 แต่ใช้กราฟแทน)

Offline pipe64

• 3481
  • 604
พี่ขอเฉลยข้อ 1 ละกันนะ

ส่วนข้อ 2 ก้อคิดมะออกว่าทำไงให้มันเร็วๆ

ส่วนเฉลยข้อ 1 พี่ก้อคิดประมาณเนี้ย

http://get.upload.name/100601330

ถูกผิดยังไง รบกวนขอคนชี้แจงอีกทีด้วย

Offline mickeytae

• *
  • 73
  • 2
  • แฮป แมน
ไม่ได้อยู่เตรียมอะ แต่ตอนนี้อยู่จุฬาฯ

Offline antoinetty*

• *
  • 1343
  • 35
  • AVE MARIA
เตรียมใหญ่ ไม่มี ,,

เตรียม มีที่เดียว = = ,,

คือ เตรียมอุดมศึกษา ,, ครับ
,, UBI CARITAS et AMOR ,, IBI DEUS EST ,,

พี่อยู่บ้านนอกเลยค่ะ น้องง ;)
แคลอรี่ บลา บลา  VS  แกะลอรี่ แบ๊ะ แบ๊ะ

Offline อพาร์ทเมนต์คุณป้า

• *
  • 1357
  • 9
  • เวลาเปลี่ยน คนเปลี่ยน ฉันก็เปลี่ยน
พี่อยู่บ้านนอกเลยค่ะ น้องง ;)

จังหวัดเดียวกานกะมาน..... ;D

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
พี่อยู่เตรียมแหละ ปีพี่มีเตรียมประมาณ 140กว่าๆ จาก 270 กว่าๆ อ่านะ
ก็เป็นประชากรส่วนใหญ่จริงๆ
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

เด็กคนหนึ่ง

ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
>________________<

พี่ๆใจดี บอก แต้งมากๆๆค่ะ^ ^

Offline FerN

• *
  • 76
  • 1
แม้เด็กเตรียมฯจะเป็นประชากรส่วนใหญ่ก็ตาม แต่ที่มาจากโรงเรียนอื่นก็มี

โรงเรียนละนิดละหน่อย

แต่พี่ก็เป็นอีกหนึ่งคนที่ไม่ได้เป็นเด็กเตรียมฯนะจ๊ะ

พี่อยู่เซนต์โยเซฟคอนเวนต์มาตลอด ป.1-ม.6

อยากมีรุ่นพี่รุ่นน้องโรงเรียนเดียวกันเยอะๆจัง^^