Docchula Community

วิชาที่ต้องเรียนของนิสิตแพทย์

อนาคตหมอน้อย

เออ

ป๋มอยากรู้ว่า นักศึกษาแพทย์อ่ะ
เค้าเรียนวิชารายม้างงับ
เอาตั้งแต่ปี1ถึงปี6เลยยิ่งดีงับ(แต่คิดว่าคงยาก :-X)

เออ แย้วก้อยากรู้ด้วยว่า
พี่ๆเข้ามาเรียนได้ไงงับ

อย่าบอกว่าเดินเข้าน่ะงับ

อิอิ :D

สุดท้าย อยากทราบว่า
ต้องเตรียมตัวอ่านหนังสืออารายม้างงับ
แล้ววิชาไหนที่ใช้เยอะที่สุดงับ ???

ขอบคุนล่วงหน้าง๊าบ

ปล.หวังว่าคงได้คำตอบน่ะง๊าบ :-*

admin edit
ขออนุญาตเปลี่ยนชื่อหัวข้อ เพื่อประโยชน์ในการสื่อความ
« Last Edit: July 21, 2008, 10:47:12 pm by Major »

Re: รบกวนตอบด้วยง๊าบบ
« Reply #1 on: July 20, 2008, 11:09:25 am »
เรียนอะไรบ้างพี่ว่าน้องเข้าไปดูในหลักสูตรดีกว่านะ
http://www.md.chula.ac.th/th/schedule/schedule1.html
อันนี้เป็นตารางเรียนน่าจะได้ดูแล้วเข้าใจว่ามีเรียนอะไรบ้างนะ
ส่วนเตรียมตัวไงนั้นก้อเตรียมตัวเหมือนสอบทั่วไปแหละ
ขอให้พยายามและก้อตั้งใจนะจ้ะ
แด่เวลาทั้งหมดที่ผ่านมา      และเวลาทั้งหมดที่เหลืออยู่
แด่เวลาทั้งหมดนั้น             เพื่อเธอคนเดียว

Offline Pe@nut

• *
  • 162
  • 18
« Reply #2 on: July 20, 2008, 11:11:25 am »
เอาแบบคร่าวๆไปก่อนะกันน้อง  ใครมีความรู้ก็มาช่วยตอยด้วยละกัน
ปี 1  จะเรียน   เป็นวิทยาศาสตร์พื้นฐานทั่วไป    คล้ายๆกับที่เรียนในมอปลาย  แต่จะมีวิชาคณะที่สำคัญตัวนึงคือ  วิชา  เซลล์ชีววิทยาทางการแพทย์  (ซึ่งจะได้เรียนตอนปี1เทอม 2)
ปี2  
จะเรียนภาวะปกติของมนุษย์   เรียนกับท่านอาจารย์ใหญ่     ซึ่งระบบการเรียนของจุฬา  จะสอนแบบบเป็น  System     แต่แพทย์บางที่ก็จะเป็นเป็นRegion      โดยการเรียนแบบบsystem   บูรณาการโดยหลายภาควิชา เช่น  กายวิภาคศาสร์    สรีรวิทยา     ชีวเคมี ฯลฯ    
ป๊3  
จะเรียน  เกี่ยวกับความผิดปกติ(pathology)    
ปี4-5    ก็จะต้องขึ้นคลีนิค   ดูแลผู้ป่วย  โดยเวียนไปตามวอร์ดหลักๆ  เช่น  สูติ  ศัลย์   อายุรกรรม   เด็ก  อาจมี  minor wardเช่น  ออร์โถด้วย
(ให้พี่ปี4-6  มาช่วยตอบละกันไม่ค่อยรู้หลายละเอียดมาก)
ปี6  เค้าจะเรียกว่าExtern   ก็จะมีโอกาสได้ไปฝึกตามโรงพยาบาลศุนย์ต่างๆ
ป.ล.   ก็เท่าที่พี่จำด้ก้ประมาณนี้   ถ้าผิดพลาดประการใดต้อขออภัยด้วย      ฝากเพื่อนๆพี่ๆ  ช่วยเพิ่มเติมข้อมูลเพื่อเป็นประโยชน์กับน้องๆที่สนใจต่อไป

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #3 on: July 20, 2008, 01:58:41 pm »
นักศึกษาแพทย์ไม่รุ้ แต่นิสิตแพทย์เรียนตามนี้เลย (พวกพี่เป็นนิสิตแพทย์นะน้อง ><!!)
http://www.docchula.com/go.php?http://www.md.chula.ac.th/th/schedule/schedule1.html

เข้ามาเรียนได้ไง คำตอบคือสอบแล้วคะแนนติด - -"
ไม่ใช่ละ ก็วิธีเข้าจะมีหลัก ๆ 4 ทางอ่ะน้อง พี่ไม่รู้ชื่อทางการนะ
    1)รับตรงร่วมกับ กสพท.-ประชากรส่วนใหญ่ของคณะเข้าด้วยวิธีนี้ ก็สมัครสอบกับส่วนกลางคือ กสพท.+สกอ. เลือกคณะแพทย์ 3 อันดับที่อยากเข้าแล้วก็ต้องสอบความถนัดแพทย์ O-net A-net ไรประมาณเนี้ย สอบเสร็จก็เอาคะแนนมาคิดเป็นคะแนนของน้องไว้ แล้วเค้าก็เอาคะแนนมาเรียงลำดับว่าใครเลือกอะไรไว้ คนได้คะแนนสูง ๆ ก็จะได้ก่อนแล้วก็ไล่มาเรื่อย ถ้าคะแนนน้องสูงและคนที่สูงกว่าน้องยังเลือก 3 อันดับที่น้องเลือกไว้ไม่เต็ม น้องก็ได้เข้าเรียน (เข้าใจไหมเนี่ย เขียนเองแอบบงงเอง - -")
    2)แพทย์ชนบท - น้องต้องอาศัยอยู่ในเขตพื้นที่ที่เค้ากำหนดอ่ะแล้วก็มาสมัคร พี่ไม่แน่ใจว่ามีจังหวัดอะไรบ้าง รู้แต่ว่าไม่มีกรุงเทพฯ = =" แล้วก็มาสอบรวมกันในกลุ่มคนที่สมัครเอาคะแนนมาเรียงแล้วก็เลือก โดยไม่จำเป็นว่าจังหวัดนึงต้องได้กี่คนไรเงี้ย แบบเด็กจังหวัด x,y,z มีสิทธิ์มัครโครงการนี้ แต่เด็กจังหวัด x คะแนนไม่ดีเท่าไร อาจไม่มีเด็กจังหวัด x ตอนประกาศผลก็ได้ ไม่จำเป็นว่าต้องมีทุกจังหวัด
    3)1 อำเภอ 1 แพทย์ - คล้าย ๆ กับข้อ 2 อยู่ในเขตจังหวัดที่กำหนดแล้วก็มาสมัคร แต่ต่างกันที่ทุกอำเภอจะมีคนได้แน่ ๆ เลยอำเภอละหนึ่งคน สมมติที่ 2 ของอำเภอ A ได้คะแนนเยอะกว่าที่ 1 อำเภอ B ที่ 1 อำเภอ B ได้เข้าคณะ - -"
    4)โอลิมปิก - เข้าค่ายโอลิมปิกวิชาการชีวะ(เคมีด้วยไหม ไม่แน่ใจ)แล้วก็มาสมัคร ถ้าเกินจำนวนที่กำหนดก็ต้องสอบ ซึ่งมันเกินอยู่แล้วล่ะ - -"

ต้องอ่านหนังสือไรบ้าง ก็แล้วแต่น้องขะเข้าด้วยวิธีไหนจากข้างต้น
รับตรงร่วมกับ กสพท. ต้องอ่านทุกวิชาว่ะน้องเพราะมันใช้หมด (เลข วิทย์ อังกฤษ ไทย สังคม) - -"
ใช้คะแนน A-net 5 วิชา (70%) + ความถนัดแพทย์อีก (30%) รวมทั้งหมดเป็น 100%

วิชาที่ใช้เยอะสุดก็วิทยาศาสตร์ A-net ใช้ 40% จาก 70% ของ A-net (คิดได้เป็น 28% จาก 100% ของทั้งหมด)

อืมม์ ก็หมดละมั้ง ข้อมูลส่วนไหนผิดพลาด หรือเพื่อน ๆ พี่ ๆ คนไหนมีอะไรจะเสริมก็บอกได้นะครับ ^^"
« Last Edit: July 20, 2008, 02:19:00 pm by KiaGz!~ »

อนาคตหมอน้อย

« Reply #4 on: July 20, 2008, 03:24:47 pm »
 :-X
ขอโทดง๊าบที่เรียกพวกพี่ๆผิด

:P

ขอบคุนสำหรับทุกคำตอบงับ

หวังว่าคงได้เจอพี่ๆในมหาลัยน่ะงับ ;D

ผมจาสู้เพื่อแม่ 8)

;D ;D :D :D

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
« Reply #5 on: July 20, 2008, 07:15:25 pm »
โอ้ มีผู้รู้มาตอบมากมาย
แต่สำหรับพี่นะ พวกเราเรียนสิ่งที่จะ "แต่งเติมเสริมแต่งให้เป็นแพทย์ที่ดี"  :D
อีก 5 ปีเท่าน้านนนนน
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

RhoipE

« Reply #6 on: July 20, 2008, 07:20:51 pm »
ขอบคุณพี่ๆมากครับสำหรับตารางสอน

ปล.คาบว่างเยอะดีเหมือนกัน ไม่เหมือน ม.ปลายเลย - -*   :'(

Offline faku haku

• *
  • 1594
  • 12
  • A bend on a road is not the end of the road.
« Reply #7 on: July 20, 2008, 07:41:27 pm »
เข้ามากะว่าจะตอบอะไรให้น้องได้บ้าง...

แต่ก็ตอบไม่ได้เลย 55+
Always have a faith in what you're doing

RhoipE

« Reply #8 on: July 20, 2008, 07:56:01 pm »
ไม่เป็นไรครับพี่ๆคราวนี้ได้ตอบแน่

ถามว่า Cell Biology อะครับ มันเรียนต่างจากม.ปลายยังไงหรอ

คือยังไงๆน้องก็คิดว่าม.ปลายนี่ก็เรียน Cell แบบเจาะลึกแล้วอะ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #9 on: July 20, 2008, 08:05:00 pm »
ไม่เป็นไรครับพี่ๆคราวนี้ได้ตอบแน่

ถามว่า Cell Biology อะครับ มันเรียนต่างจากม.ปลายยังไงหรอ

คือยังไงๆน้องก็คิดว่าม.ปลายนี่ก็เรียน Cell แบบเจาะลึกแล้วอะ

มันลึกได้อีกครับน้อง.....
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline Purified

• 1422
  • 428
« Reply #10 on: July 20, 2008, 10:00:37 pm »

นอกจากหยั่งรากลึกแล้ว ยังงอกเงยแผ่กิ่งก้านสาขาได้อีกด้วย

Offline -ŦęćĥМάŋĩǻċ-

• 4679
  • 13
  • ทำไมเราขี้เกียจจัง
« Reply #11 on: July 20, 2008, 10:16:22 pm »

นอกจากหยั่งรากลึกแล้ว ยังงอกเงยแผ่กิ่งก้านสาขาได้อีกด้วย

แล้วกิ่งก้านสาขานี่ก็ขยายไปไกลจิง
เพราะมันเยอะจริงๆ
(มาช่วยคอนเฟิร์ม)
แม้กายไกลสุดฟ้าลับตา ไม่เกินใจไข้วคว้าฝันถึง ไม่เกินรักฝากไว้คำนึง ไม่เกินกาลรำพึงถึงเธอ

« Reply #12 on: July 21, 2008, 10:40:13 am »

แล้วกิ่งก้านสาขานี่ก็ขยายไปไกลจิง
เพราะมันเยอะจริงๆ
(มาช่วยคอนเฟิร์ม)

ถ้าน้องว่าม.ปลายลึกแล้ว น้องจะได้เจออะไร amazing medicine อีกแยอะค่ะ
ขนาดพี่ยังไม่ได้เรียนวิชาคณะจริงจังยังเจอไปแล้วหลายอย่าง 

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

Knonthikorna_knota

« Reply #13 on: July 21, 2008, 11:00:52 am »
ชีวะอ่าคับน้อง

ถ้าไปแอบเข้าค่ายโอลิมปิกมายิ่งดีเลยครับ ^ ^

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #14 on: July 21, 2008, 03:06:06 pm »
ขอบคุณพี่ๆมากครับสำหรับตารางสอน

ปล.คาบว่างเยอะดีเหมือนกัน ไม่เหมือน ม.ปลายเลย - -*   :'(

ตารางมันไม่ว่างอย่างที่น้องคิดนะเพราะมันต้องใส่วิชาเลือกอีกถึง 9 หน่วยกิต!!
แต่ใส่เสร็จมันก็ยังว่างอยู่ดีแหละ 555+   ;D