Docchula Community

พี่ครับ ใบรับรองหรือใบระเบียนว่าเรียน ม.6 นี่มันคืออะไรครับ

อาร์ม

ในเอกสารการสมัครแพทย์ กสพท น่ะครับ มีข้อนึงบอกว่าเอาใบรับรองหรือใบระเบียนที่แสดงว่ากำลังศึกษาอยู่ในระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6
ผมสงสัยอ่ะครับ ว่า
ใบรับรองเนี่ย ใช่ ปพ.7
ใบระเบียน  ใช่   ปพ.1    หรือเปล่าครับ

แล้ว 2 ใบนี้ใช้แทนกันได้ด้วยหรือครับ เลยเขียนว่าเอาใบรับรองหรือใบระเบียน??

ผมงงมากๆเลยครับไม่รู้ว่าต้องขอใบไหน ปพ.1 หรือ ปพ.7 กันแน่
แต่ที่ รร ผมจะมีใบรับรองอีกแบบที่ไม่ใช่ใบปพ.7 ด้วยครับเป็นใบที่ไม่มีรูปเขียนแค่ว่าบิดามารดาชื่ออะไร แล้วก็ความประพฤติเรียบร้อยแค่นั้นเองครับ
เลยยิ่งสับสนเข้าไปใหญ่

รบกวนพี่ๆที่ทราบเรื่องนี้ตอบด้วยนะครับ เพราะต้องส่งเอกสารให้ทันก่อน 4 กันยายนนี้ครับ ^^

อาร์ม

:P เอ่อ พี่หมอทุกคนครับ
ช่วยกรุณาตอบให้ผมด้วยนะครับ ผมกลุ้มจริงๆนะครับ  :-X

Ne-Yo

สมัยผมอยู่ ม.ปลาย เค้าเรียกว่าใบ รบ. อ่ะนะ

พอมาเห็นตัวย่อ ปพ. ก็เลยงง ไม่รู้จะตอบยังไงดี

เอาเป็นว่าลองไปปรึกษา อ.ที่ปรึกษา หรือ อ.แนะแนวน่าจะได้คำตอบชัดเจนกว่าครับ

อาร์ม

พี่ครับผมมาลงรูปให้เปรียบเทียบครับ ใบไหนที่ต้องส่งไปกสพท เป็นใบรับรองว่าเรียน ม.6 กันแน่ครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ  :-*

บอกแค่ว่าใบ ข้างบนหรือข้างล่างก็ได้นะครับ

Ne-Yo

เปลี่ยนตัวย่อให้งงแฮะ ที่แท้หน้าตาเหมือนกันกับใบ รบ. นี่เอง :D
เอาเป็นว่าถ้าตอนนี้เรียนม.6ใช้ใบบนครับ
ส่วนใบล่าง ไว้จบม.6แล้วค่อยเอามาใช้

ปล. ความจริงจะขอมาแล้วส่งทั้ง 2 ใบก็ได้นะ เหลือดีกว่าขาด แต่ลืมบอก :-X

อาร์ม

สรุปส่ง กสพท ได้ทั้ง 2 ใบหรอครับ แล้วถ้าจะส่งใบเดียวต้องส่งใบไหนถึงจะถูกต้องครับ  ???
ขอความกระจ่างอีกรอบ ขอบคุณครับ

Ne-Yo

ส่งใบบนครับ
ใบล่าง ไว้มีเกรดของ ม.6 ครบทุกเทอมค่อยใช้

ปล. ส่งสำเนานะ ไม่ใช่ตัวจริง :P

อาร์ม

ทำไมต้องส่งสำเนาล่ะครับพี่ ส่งตัวจริงไม่ได้หรอครับ  :o

จะถามครั้งสุดท้ายแล้วครับ คือผมจะส่งพรุ่งนี้แล้วครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

Ne-Yo

โทษที ๆ เริ่มสับสนเหมือนกันแฮะ แบบว่ามันผ่านมานานแล้ว  :-X

ใบรับรองว่าเรียนอยู่ ม.6 ส่งตัวจริงครับ (ใบปพ.7 ของน้องน่ะแหละ)

แต่ถ้าจบการศึกษาม.6แล้วต้องส่งสำเนามา (เพราะตัวจริงต้องเก็บไว้กับตัวเราตลอดชีวิต ไว้เป็นหลักฐานยืนยันเวลามอบตัวเข้าเรียนตามที่ต่าง ๆ)

สรุปส่งตัวจริง (ใบที่บอกว่ามีอายุ 120 วันอ่ะครับ) :P