Docchula Community

รบกวนพี่ๆช่วยตอบหน่อยนะคะ

CKyz

สวัสดีค่ะ ตอนนี้หนูอยู่ม5แล้วนะคะ หนูมีเรื่องถามค่ะ
คือหนูเนี่ยชอบดูพวกรายการหรือซีรีย์ที่เกี่ยวกับโรคภัยไข้เจ็บ และชีวิตหมอมากๆเลย
 เช่น ER, Embarassing Body, the doctors เป็นต้น
 สรุปก็คือ หนูคิดว่าหนูสนใจอาชีพนี้ และอยากเป็นแพทย์

แล้วหนูก็ได้ไปอ่านหนังสือที่เราชีวิตของนักศึกษาแพทย์หลายเล่ม
นี่แหละค่ะ ทำให้หนูอยากถามพี่ๆว่า....

หนูไม่ชอบชีวะ เพราะคิดว่าเป็นวิชาแค่ท่องจำ ถึงแม้จะสามารถอธิบายธรรมชาติได้
 แต่ก็เหมือนแค่"จำชื่อ" แล้วเอาไปตอบว่าทำไมถึงเป็นอย่างนั้นอย่างนี้
ส่วนเคมี หนูก็ไม่ค่อยชอบ แต่หนูชอบฟิสิกส์ กับคณิต เพราะเป็นหลักการและ อธิบายเหตุการณ์ต่างๆในธรรมชาติได้

แต่ดูเหมือนว่า การเรียนแพทย์ทั้ง 6 ปี มันจะไม่ใช่สิ่งที่หนูชอบเลยสักนิด
 ยกเว้นเสียแต่ เรื่องโรคภัยไข้เจ็บต่างๆ แถมยังเน้นการท่องจำเสียส่วนใหญ่

ดังนั้น หนูเลยอยากถามคามเห็นพี่ๆว่า สิ่งที่หนูเข้าใจเกี่ยวกับชีวิตนสพ. ถูกต้องไหม
ถ้าหนูได้เข้าไปเรียนจะเรียนได้ไหมคะ

ปล. อยากเป็นแพทย์เกี่ยวกับประสาทสมอง หรือจิตเวชค่ะ

ขอบคุณที่ให้ความกรุณานะคะ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
แต่ดูเหมือนว่า การเรียนแพทย์ทั้ง 6 ปี มันจะไม่ใช่สิ่งที่หนูชอบเลยสักนิด
ยกเว้นเสียแต่ เรื่องโรคภัยไข้เจ็บต่างๆ แถมยังเน้นการท่องจำเสียส่วนใหญ่
ดังนั้น หนูเลยอยากถามคามเห็นพี่ๆว่า สิ่งที่หนูเข้าใจเกี่ยวกับชีวิตนสพ. ถูกต้องไหม
เรียนหมออาจต้องจำเยอะ แต่นอกจากความจำยังมีความเข้าใจ, ทำแล็บ, ฝึกปฏิบัติบนหอผู้ป่วยอีกครับ
บางเรื่องมันก็ต้องจำเหมือนกันนะ ชื่อแบคทีเรีย ชื่อยา ทำไงได้ ก็คนค้นพบก่อนเราเค้าตั้งไว้แล้วหนิ  ;)

ปล. อยากเป็นแพทย์เกี่ยวกับประสาทสมอง หรือจิตเวชค่ะ

เรียนจบ 6 ปีได้แพทยศาสตร์บัณฑิต แล้วเรียนต่อเฉพาะทางอีกทีครับ  ::)

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
ชีวิตของนิสิตแพทย์ไม่ใช่เรื่องของการท่องจำอย่างเดียว  แต่เป็นการที่ว่าเราจะสามารถเอาความรู้ที่เราเคยเรียนมานั้นมาใช้จริงกับผู้ป่วยได้หรือไม่
ความรู้ที่เราสั่งสมมานั้น  เมื่อเจอคนไข้จริงๆที่ไม่ใช้ตัวหนังสือในข้อสอบ เราสามารถรักษาเค้าได้หรือไม่
คนไข้ไม่ได้มาด้วยอาการเดียวกับในหนังสือเสมอไป คนไข้คนหนึ่งมาด้วยอาการหายใจหอบเหนื่อย  โรคที่เค้าสามารถเป็นได้มีนับไม่ถ้วน หน้าที่ของเราก็คือต้องคิดว่าเค้าน่าจะเป็นโรคอะไร ทำไมเราถึงคิดเช่นนั้น และเราต้องรักษาเค้ายังไง
การที่เราต้อง"จำ" เนื้อหา ความรู้ทั้งหมดพี่ก็ว่ายากแล้ว  แต่การนำมาประยุกต์ให้ใช้ได้กับคนไข้คนนึงพี่ว่ายากกว่า
เราเป็นหมอใส่เสื้อกาวน์สีขาว  คนไข้เค้าก็ชื่นชมแล้วไม่ว่าเราจะเป็นเพียงนิสิตแพทย์ที่ความรู้อ่อนด้อยและไร้ประสบการณ์ขนาดไหน
สิ่งที่เค้าฝากไว้เมื่อเจอหน้าเราคือความหวังที่เค้าจะหาย  นั่นคือความรับผิดชอบต่อคนไข้ที่เราต้องรับ
ไหนจะมีความกดดันจากอาจารย์ เพื่อนร่วมงาน การเรียน หน้าที่ ความเหนื่อยในการอยู่เวร การสอบ กับปริมาณหนังสือมหาศาล
พี่ว่าสิ่งพวกนี้มันยากกว่าการท่องจำแล้วเอาไปกาในกระดาษข้อสอบเยอะค่ะน้อง

พีเอส  พี่เป็นเพียงนสพ.ปีห้า(ที่ใกล้สอบ)คนหนึ่งค่ะ 
พีเอสสอง  แต่พี่ว่าน้องเข้าใจถูกแล้วว่าอาชีพเนี้ย  มันต้องใช้ความจำอย่างมหาศาลจริงๆ