Docchula Community

รบกวนคุณหมอช่วยตอบด้วยครับ(เรื่องโอเนทไม่ตรงปีจบ)

รุ่น Entrance

คือผมจบก่อนปี 48 ครับตอนนั้นยังใช้ระบบ entrance อยู่(คุณหมอรุ่น61ลงไปคงเคยได้สัมผัสกับระบบนี้) แล้วได้สอบโอเนทในปีแรกของระบบใหม่แต่ไม่ถึง 60% แล้วทีนี้พอผมได้อ่านในระเบียบ กสพท ปี 53 บอกว่าคนที่จบก่อนปี 48 ก็สมัครได้แต่สำหรับคนที่มีคะแนนโอเนทให้ใช้โอเนทครั้งแรกเมื่อจบม.ปลาย คือผมงงตรงคำ ที่ว่าโอเนทครั้งแรกเมื่อจบม.ปลาย อ่าครับ คือปีผมจบเค้าไม่มีโอเนท ถึงเคยสอบไปแล้วก็ไม่มีผลใช่ป่ะครับ ถือว่าอยู่ในกลุ่มที่จบก่อนปี 48 ปกติเปล่าครับ รบกวนช่วยแสดงความเห็นหรือตอบคำถามผมด้วยครับ  
ขอบคุณครับ  

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
ผมไม่แน่ใจนะ
แต่คือ โอเนทเนี่ย ทางกระทรวงเค้าเคยบอกไว้ว่า สอบได้เพียง 1 ครั้งตลอดชีวิตน่ะครับ
(จบม.ปลายได้สอบครั้งเดียว คนที่มาสอบจากระบบเอนท์เก่าก็น่าจะได้ครั้งเดียวเหมือนกัน)
ไม่เหมือนเอเน็ทที่จะสอบใหม่ได้

ส่วน 60 เปอร์เซนต์ของโอเนทนี่คืือนับรวมทุกวิชานะครับ
คิดเป็นคะแนนเฉลี่ยคือบวกกันก่อนแล้วค่อยหาร เพราะฉะนั้นบางวิชาถ้าไม่ถึง 60 ถ้าอีกวิชาเกินก็อาจจะช่วยฉุดคะแนนเฉลี่ยได้อ่ะครับ

ส่วนเรื่องเงื่อนไขว่าคุณจะเข้าข่ายไหนนี่ผมไม่ทราบ รอคนอื่นมาตอบนะครับ  :P

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>