Docchula Community

ถามพี่ๆเรื่อง สอบนักธรรมศึกษาค่ะ

อิม

คือโรงเรียนอิม(ม.6แล้ว) มีสอบนักธรรมตรี/โท/เอกอ่ะค่ะ
อยากรู้พี่ๆได้สอบรึเปล่าอ่ะคะ
แล้วมันมีผลต่อการศึกษาต่อ หรือการงานในอนาคตไหมคะ
คืออิมก็ได้นักธรรมตรีอ่ะค่ะ(แต่เพื่อนได้โท/เอกกันหลายคนแล้ว) แล้วก็ไม่ได้สอบอีกเลย เพราะรู้สึกมันไม่ได้อะไร(คือพระอาจารย์เค้าให้เฉลยข้อสอบแล้วจำไปสอบเลย รู้สึกมันไม่ภูมิใจไงก็ไม่รู้)  แต่เพื่อนบอกว่า ถ้าไม่รีบสอบ เดี๋ยวเข้ามหา'ลัยก็ต้องสอบ  แต่ว่าจะยากกว่าตอนมัธยม
ก็เลยอยากรู้ว่า จริงๆแล้วจำเป็นต้องสอบถึงนักธรรมเอกเลยไหม แล้วมีผลกับอะไรหรือเปล่าถ้าไม่สอบหรือได้แค่นักธรรมตรีค่ะ
(เพราะจริงๆ ศาสนาอื่นก็มีทำไมต้องมาเน้นพุทธด้วย อีกอย่าง มันไม่ได้เป็นสิ่งที่พิสูจน์ถึงคุณธรรม จริยธรรมของเราสักหน่อย)
**อาจจะเป็นเพราะอิม มี อคติ ก็ได้มั๊ง

ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะคะ  ขอบคุณพี่ๆมากๆๆๆค่ะ

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
พี่ไม่เคยรู้ว่ามันมีสอบเลยอ่ะ จนกระทั่งเข้าปี 1  :P
พี่ไม่เค้ยไม่เคยสอบนะ
แต่มีเพื่อนพี่ที่ไปสอบนักธรรมโท........เพราะได้เงิน 1000 บาทอ่ะ  :P

แก้คำผิด
« Last Edit: October 04, 2008, 11:32:13 am by IPPUsama »

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

ตอนพี่อยู่ม.ปลาย (ม.4)ก็มีสอบเหมือนกัน สอบนักธรรมตรี โรงเรียนให้สอบ  เหมือนเป็นเก็บคะแนน (for 2) ถ้าจำไม่ผิด
ส่วนเรื่องเข้ามหาลัยแล้วต้องมาสอบ พี่ก็ไม่เห็นจะมีสอบอีกเลยนะ

ปล.พี่อิ๊บสรุปมันมีสอบป่ะเนี่ย  :P

Offline Purified

• 1422
  • 428
มันคืออะไรหว่า

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
เอานักธรรมกับธรรมศึกษามาผสมกันซะงั้น
นักธรรมมันสำหรับพวกพระ เณร แม่ชีอ่ะ ฯลฯ
ธรรมศึกษาสำหรับบุคคลทั่วไป นักเรียน ชาวนา พ่อค้า อาแปะ ฯลฯ

สอบได้แล้วมีผลไรไหม? อยากบอกว่ายังไม่เห็นมี ไม่เห็นมีใครเค้าสนใจ แต่ไม่แน่อนาคตอาจได้ใช้ใครจะไปรู้ 555+
จริง ๆ พี่ก็ได้นักธรรมเอกแบบไม่ได้ความรู้อะไรเลย จำคำตอบ เขียนตามฟอร์มแนว ๆ นั้น ไปสอบก็เห็นผ่านหมดทุกคน -*-
สรุปก็งงเหมือนกันสอบไปทำไม = =" เข้ามหาลัยรู้สึกไม่บังคับนะ อย่าง้นอยพี่ข้างบนก็ไม่รู้จักกัน 555+ ก็ไม่ต้องไปใส่ใจก็ได้

แล้วถึงจะมีก็ไม่ยากกว่ามัธยมหรอก เด็กประถม มัธยม มหาลัยฯ พ่อค้า ชาวนา อาแปะ ก็เห็นใช้ข้อสอบชุดเดียวกันหมดอ่ะ - -"
อือ สรุปอยากสอบก็สอบ ไม่อยากก็ไม่ต้อง ไม่มีผลอะไรกับชีวิตจริงจัง - -*

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
สอบ แต่ไม่มีผลครับ...
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
สรุปว่า สอบไม่สอบก็ไม่มีผลครับ  :)

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
สอบก็ได้ไม่สอบก็ได้ ตามแต่จะสมัครใจเลือก

อิม

ขอบคุณพี่ๆทุกคนเลยคร้าบบบ..........

• 5587
  • 74
อ่า น้องโพสดึกมากเลยยยย  :o :o

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
แล้วเกี๊ยกตื่นมาทำไมตี 3 กว่า ๆ เนี่ยะ

• 5587
  • 74
นั่งทำพอร์ทไปเล่นเกมไปจนลืมนอนต่างหาก  :o

Offline antoinetty*

• *
  • 1343
  • 35
  • AVE MARIA
(เพราะจริงๆ ศาสนาอื่นก็มีทำไมต้องมาเน้นพุทธด้วย อีกอย่าง มันไม่ได้เป็นสิ่งที่พิสูจน์ถึงคุณธรรม จริยธรรมของเราสักหน่อย)

เพราะเมืองไทยเป็นเมืองพุทธไงหนู ,,

พี่เป็นคริสต์ ,, พี่ยังต้องสอบธรรมศึกษาตรีเลย - -* ,,
,, UBI CARITAS et AMOR ,, IBI DEUS EST ,,

Offline pipe64

• 3481
  • 604
สอบธรรมศึกษา ไม่เครียดหรอกน้อง

เน้น แก้กระทู้ธรรม ก้อผ่านและ

ปล. พี่สอบได้นักธรรมโท โดยการ ........ ด้วย แอบรู้สึกผิด  ::)

Offline Nothing

• *
  • 1177
  • 23
  • ตัวละครลับ
ความจริง ถ้าว่างๆสอบไปก็ดีนะ
รู้สึกว่าจะใส่ในใบอะไรซักอย่างตอนจบด้วยนิ :P
เป็นหลักฐานจนแก่เถ้าเลยน้า ;)

อีกอย่าง ถ้าน้องต้องทำพอร์ทเอาไปโชว์
อันนี้ก็ดีนะน้อง พี่แนะนำ ::)
ก่อนจะถึงเวลาทำพอร์ทแล้วไม่รู้จะใส่อะไรดี เหมือนพี่ :'(