Docchula Community

ไม่รู้จะตัดสินใจยังไงดี - -;

เด็กหญิง

คือหนูมีเรื่องอยากได้รับคำแนะนำค่ะ

ตอนนี้หนูกำลังขึ้นม.5หนูรู้ตัวเองว่าอยากเป็นหมอมาตั้งแต่ป.4เลยค่ะ แล้วหนูก็มุ่งมั่นมาทางนี้ตลอด ตอนนี้หนูท่องศัพท์ภาษาอังกฤษ เริ่มทบทวนเนื้อหาวิชาต่างๆที่เคยๆเรียนมา ว่างก็ทำโจทย์(หนูคิดเสมอว่าหนูจะทำให้ดีที่สุดค่ะไม่ว่าผลมันจะออกมายังไงหนูก็จะรับมันให้ได้ขอแค่ครั้งหนึ่งในชีวิต หนูขอเดินตามความฝันตัวเอง :) ) แต่หนูมีปัญหาที่ติดอยู่อย่างเดียวเลยค่ะ คือวิชาเลข หนูเรียนพิเศษเลขอยู่ที่เดอะเบรนตั้งแต่ม.4 พี่ๆเค้าสอนดีใช้ได้เลยค่ะ สนุกดีด้วย
 แต่ทำไมหนูกลับรู้สึกว่าหนูทำโจทย์เลขไม่ค่อยได้เลย หนูพอทำได้บ้างข้อที่ง่ายๆไม่มีอะไรมาก แต่พอข้อที่เริ่มซับซ้อนต้องทำหลายวิธีนี่หนูทำไม่ได้เลยค่ะ มันค้างอยู่ตรงนั้นเลย
  แล้วมันทำให้หนูเริ่มอยากลองเปลี่ยนที่เรียนพิเศษเลขค่ะ เผื่อหนูอาจจะไปเจอที่อื่นที่พอเรียนเเล้วมันเข้ากับตัวหนูมากขึ้น หนูก็เลยไปทดลองเรียนที่ซุปเคมา ถามว่าชอบไหมก็ชอบนะคะพี่เค้าสอนฮามาก แล้วเวลาเรียนหนูนั่งฟังเเล้วสามารถนั่งจดสรุปเทคนิคและวิธีด้วยข้อความของตัวเองได้เลย ไม่ต้องลอกทุกคำพูดที่พี่เค้าสอนมาจด

แต่ถ้าหนูจะเปลี่ยนไปเรียนที่ซุปเคนี่หนูต้องใช้เวลาเดินทางเกือบสองชั่วโมงครึ่งเพื่อเข้าไปเรียนค่ะ มันเลยทำให้หนูลังเลว่าหนูจะเอายังไงดีเพราะมันค่อนข้างเสียเวลาอย่างมากกับการเดินทางแล้วหนูก็ไม่ได้อึดมากๆที่จะนั่งรถไปกลับเกือบห้าชั่วโมงเพราะหนูไม่ได้เรียนเลขแค่วิชาเดียวค่ะ หนูยังมีเรียนภาษาอังกฤษอีก และก็ยังมีเคมีที่คิดว่าจะลงต่อตอนเปิดเทอมค่ะ มันทำให้เวลาทบทวนทำโจทย์และพักผ่อนน้อยลงแต่มันจะทำให้หนูกลับมาทำโจทย์ได้หรือเปล่าหนุก็ยังไม่แน่ใจเท่าไหร่ค่ะเพราะหนุเคยเเค่ไปทดลองเรียนมาแค่ครั้งเดียวเองค่ะ
   แต่หนูก็คิดอีกแบบนึงว่าหรือหนูจะเรียนที่เดอะเบรนต่อไปแล้วหมั่นกลับมาทำโจทย์ฝึกให้เยอะมากขึ้นกว่าเดิมเพราะการเดินทางไปเรียนมันใช้เวลาน้อยกว่าการต้องเข้าไปเรียนที่ซุปเคมากๆค่ะ แต่หนูก็ไม่มั่นใจว่าหนูจะทำโจทย์ได้เลขและเข้าใจเลขแค่ไหน

หนูเลยอยากได้คำแนะนำว่าหนูควรจะทำยังไงดีคะ ส่วนทางบ้านหนูเค้าก็บอกว่าหรือจะลองสู้ไปเรียนซุปเคสักตั้งเผื่อเราจะเข้าใจเลขและกลับมาทำโจทย์เลขได้มากกว่าเก่า แต่ถ้าไม่ไหวก็เรียนที่เดิมแล้วขยันให้มากขึ้นกว่าเดิม (ส่วนมากหนูจะเรียนพิเศษอยู่ที่วงเวียนใหญ่ค่ะ)

รบกวนคำแนะนำดีๆจากพี่หน่อยนะคะเพราะทางบ้านหนูเค้าก็ไม่ค่อยรู้เรื่องแบบนี้สักเท่าไหร่มันทำให้หนูคิดมากไม่รู้จะทำยังไงดีเลยค่ะ 
                    ขอบคุณไว้ล้วงหน้าเลยนะคะ   :-*

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ถ้าเดินทาวไปเรียนเลขที่ใหม่ ทำให้น้องเหนื่อยมาก จนหมดอรงทบทวนวิชา ก็ไม่ควรไป
แต่ถ้าเรียนที่เก่าแล้วทำไม่ได้ เรียนไปก็ไม่ได้ประโยชน์
ถ้ายังพอเหลือเวลา อาจลองเรียนเลขที่ใหม่ซักเทอมนึงดู

หรืออีกวิธี คือ เทอมถัดไป ลงเรียนแถวสยามหรือพญาไทแทน ซึ่งจะครบวงจร

ลองเปลี่ยนที่เรียนพิเศษเป็นที่อื่นที่อยู่แถววงเวียนใหญ่ดีไหมคะ
เพราะพี่ว่าการพักผ่อนเป็นสิ่งสำคัญนะคะ อย่าหักโหมจนเกินไป
พี่เห็นว่าเว็บนี้มีคนโพสถามที่เรียนพิเศษแถววงเวียนใหญ่
http://www.dek-d.com/board/view.php?id=2106038
ยังไงลองเข้าไปดูเผื่อว่าจะได้ลองเรียนที่ใหม่ที่เดินทางสะดวก

แต่ถ้าสุดท้ายชอบซุปเคจริงๆ การเดินทาง5ชั่วโมงต่อวัน เราก็สามารถทำเวลาส่วนนั้นให้เป็นประโยชน์ได้นะคะ
เช่น อ่านหนังสือ ท่องศัพท์ระหว่างเดินทางค่ะ

สู้ๆค่ะน้อง