Docchula Community

อยากให้พี่หมอแนะนำหนังสือเตรียมสอบครับ

กรานต์

ถ้าพี่มีชีทรบกวนขึ้นให้หน่อยก็จะดีครับ
พี่มีซีทซีรอกของกวดวิชารบกวนตอบกลับด้วยนะครับ
เพราะตอนนี้หนังสือกองเต็มห้อง
ที่เรียนพิเศษก็ไม่รุจาเรียนที่ไหน
อ่านมั่วกันไปหมด

Offline exFictitiouZ

• 456
  • 191
    • exFictitiouZ's Gallery
แบ่งปันประสบการณ์ส่วนตัว

เรียนพิเศษ 4 วิชา
ฟิสิกส์ - Applied Physics ความเร็วพอเหมาะพอดี เนื้อหาไม่ยากเกินไปและตรงกับที่ใช้สอบ พี่ไม่ชอบนิดหน่อยตรงที่มีสูตรให้ท่องสำหรับโจทย์เฉพาะแนวมากเกินไป แต่จริง ๆ ก็ไม่อะไรมากพี่ก็แค่ไม่จำ
เคมี - อ.สุทัศน์ ANOPCO3 เรียนห้องเล็ก ๆ เป็นกันเองดี เรียนแล้วรู้สึกเหมือนได้เรียนเพื่อความรู้จริง ๆ ไม่ใช่แค่ท่องสูตรและจำแนวโจทย์ไปสอบ อาจไม่เหมาะกับคนส่วนมากเพราะสอนลึกกว่าที่จำเป็นและสอนเร็วกว่าอีกสถาบันหนึ่งที่ดัง ๆ (นั่นก็ช้าเกินไปมาก ๆ นะัพี่ว่า) พอขึ้นมหาลัยมาก็พอรู้สึกคุ้น ๆ กับเนื้อหามหาลัยที่อาจารย์เึค้าเปรย ๆ ไว้บ้าง มีประโยชน์ดีครับ
ชีวะ - Eureka น่ะแหละ ต้องเป็นคนตั้งใจเข้าไปหาความรู้หน่อยนะเพราะมีให้แต่ชีท+หนังสือรูปภาพและโจทย์เล็กน้อย กับสมุดเปล่า ๆ คอร์สละ 2-3 เล่ม ถ้าเข้าไปหลับหรือไปคุย  ก็จะได้กลับมาแค่สมุดว่าง ๆ หรือแหว่ง ๆ แต่ถ้าเข้าไปเรียนก็จะได้เนื้อหามามากมายและครอบคลุมส่วนที่ใช้สอบเกือบทั้งหมดเลย
เลข - อ. อรรณพ พี่ว่าสอนเร็วพอเหมาะดีนะ แล้วทำโจทย์หัวบานทั้งในห้องและที่บ้าน ส่วนตัวก็ชอบนะ

อ่านเอง 3 วิชา
สังคม - พี่อ่านของครูป๊อบเล่มสีแดงเพียง 1 เล่มตั้งแต่ต้นจนจบ + ฟังติวและทำโจทย์เพิ่มเติมจาก อ.ชัยที่เค้าสอน Brands Summer Camp และหนังสือโจทย์ของเค้าอีกเพียงเล็กน้อย ก็ได้คะแนนน่าพึงพอใจนะ

อีก 2 วิชา (ไทย + อังกฤษ) ให้พี่คนอื่นคอมเมนต์ละกัน ฮ่า ๆ

exFictitiouZ on Twitter and Multiply
ATP

หมอน่ะ

พี่เรียนเลข ที่ plyatom อย่างเดียวพี่เึค้าสอนดีมาก ตรงกับแนวสอบเลย

รุ่นพี่ล่าสุด

ตอนพี่สอบพี่ไม่ได้เก่ง ฟิสิกส์สักเท่าไหร่
วิชาชีวะพออ่านและจำไหว แต่ก็เรียนพิเศษบ้าง
ถึงน้ำหนักคะแนนจะไม่เยอะมากสำหรับวิทยาศาสตร์ ประมาณ 27% เฉลี่ยวิชา ละ 9.33% 
แต่ถ้าเป็นหมอ ชีวะ และ เคมี พี่ให้ความสำคัญมากกว่า จึงเลือกเรียนกวดวิชา
ส่วนวิชาที่มีรุ่นพี่แนะนำ ก็คือ ความถนัดแพทย์ ที่ใช้น้ำเำหนักคะแนนถึง 30%
ตรงนี้ช่วยพี่ได้มาก พี่ทำเชื่อมโยงได้เต็ม คิดเป็น 10% ได้เปอร์เซนต์เพิ่มที่ทำให้พี่ไม่หลุดจากหมอ สถาบันใน กทม.
อีกพาร์ทในความถนัดแพทย์ ที่พี่ชอบคือจริยธรรม เพราะพี่อยากเป็นหมอ อยากรู้ว่ามันเป็นยังไงบ้าง เลยฝึกทำข้อสอบเยอะมาก

เอาเป็นว่าถ้าน้องอยากเป็นหมอ เตรียมตัวเองให้พร้อม เพราะรุ่นพี่หลายคนบอกว่า ชีวิตหมอหนักกว่าตอนสอบแอด อีก

สู้สู้นะครับ  8) 8)

OHHO

พี่ๆครับ คือผมอยู่ ม.5 ผมไม่รู้ว่าผมจะสอบติดที่นี่ไหม
ตอนี้ผมทำทุกวิถีทางแล้วคร้าบ  อ่านหนังสือ เตรียมสอบ
แต่ผมก็ยังไม่เก่ง อีกประการหนึ่ง คือ  รร. ของผมยังไม่เคยมีใครสอบเข้าแพทย์จุฬาได้!!
แต่ผมอยากได้ที่นี่มากกกก!! ผมต้องทำไงบ้างค้าบบ""

Offline M[e]R_Cy

• 106
  • 14
อ่านหนังสือและขยันมากๆเข้านะครับน้อง

แล้วผลแห่งความพยายามก็จะแสดงผลแก่น้องเองครับ
ท้อได้แต่อย่าถอย

Offline Reality

• *
  • 82
  • 6
โอ้..  ถ้ามีกองหนังสือเยอะ..อยากจะแนะนำว่าควรจะเลือกอ่านหลักๆบางเล่มนะจ๊ะน้อง ถ้าน้องลุยอ่านหมด(ซึ่งก็ดีนะถ้าน้องบ้าพลังพอและเห็นคุณค่าของเงินที่ซื้อไป) มันอาจจะเสียเวลาในส่วนของการทำโจทย์ของน้องนะ

บอม

Offline Mбrğɑ͠ɳLəFɑ͠y

• M.A.Cynthia
  • 102
  • 7
    • My Dek-d's ID
ขอแชร์ประสบการณ์การเรียนพิเศษและอ่านหนังสือบ้างค่ะ :)))

ฟิสิกส์ > อ่านเอกสารของโรงเรียน ทำโจทย์ที่เคยทำตอนม.4-5 ให้กลับมาทำได้อีกครั้ง (เพราะลืมไปแล้ว), ทำโจทย์ 15 พ.ศ. 1 เดือนก่อนสอบ
เคมี > เคยเรียนอ.อุ๊คอร์สปกติครบทุกคอร์ส ไม่เรียนคอร์สเอนท์ แต่มานั่งอ่านทำความเข้าใจอีกรอบช่วง 4-5 เดือนก่อนสอบ, ทำโจทย์ 15 พ.ศ. 1 เดือนก่อนสอบ
ชีวะ > อ่านพี่เต๊น (เกือบจบเล่ม) ควรทำบฝห.ข้างหลังด้วย (แต่พี่ไม่ได้ทำ เพราะแค่อ่านก็ไม่ทันแล้ว), โจทย์ 15 พ.ศ. เฉลยผิดเยอะ เลยเลิกทำ >> วิชานี้อย่าเอาเยี่ยงอย่าง เพราะใช่ว่าจะทำได้ดี 55+

เลข > เรียนพี่ซุป คอร์สปกติ ช่วง 1 ปีก่อนสอบ มานั่งอ่านทบทวน และทำบฝห.เก่าๆ (พวกการบ้านที่ Blank เอาไว้), ทำโจทย์เล่มโหดๆเล่มนึง (จำชื่อไม่ได้ละ ที่เขาว่า โหดพอๆกับข้อสอบปีก่อนหน้าพี่เลยอะ)

ไทย > อ่านหนังสือของรองฯจงชัย (รองผอ.เตรียมอุดมฯ) ประมาณ 1/4 ของเล่ม (อ่านไม่ทัน T^T) >>> ที่จริงวิชานี้ ใช้วิเคราะห์ซะมากกว่านะ!

สังคม > อ่านหนังสือสีเหลืองๆของพี่บอล (ที่มีสีแดงตรงหน้าปกด้วย) เล่มเดียวจบ (ยกเว้นบทประวัติศาสตร์ อ่านไม่ทัน เลยใช้ความรู้ม.6) >> คะแนนค่อนข้างน่าพอใจ(สุดๆ) ...มันตรงมาก!!!! แต่ต้องเตือนนิดนึงว่า หนังสือเล่มนี้มีที่ผิดเหมือนกัน แต่จะต้องหาที่ผิดให้เจอด้วยตัวเองนะ อิอิ

อังกฤษ > เมื่อก่อนรู้สึกว่าวิชานี้ยากมากกกกก แต่พอเรียน Wallstreet ทำให้รักภาษาอังกฤษขึ้นอีกมากโข... ก็ฝึกใช้มันไปในชีวิตประจำวัน สร้างความคุ้นเคย เดี๋ยวก็ง่ายเองแหละ (แต่พี่ก็อ่อน Reading กับ Vocab อยู่ดี...​ ฝึกทำโจทย์+ท่องศัพท์เยอะๆ ก็ดีนะ...)

สรุปก็คือ แม้หนังสือมีมากมาย ก็อ่านไม่หมดหรอก เลือกอ่านบางเล่ม ที่ทำให้เราได้ความรู้และอ่านเข้าใจมากที่สุดดีกว่า
พี่ซื้อหนังสือมาวิชาละหลายเล่ม... ลงเอยด้วยอ่านวิชาละเล่ม (รู้สึกเปลืองตังเนอะ) - -"
~Sometimes you win~
~~Sometimes you lose~~
It doesn't matter!!! nananananana nananananana
You make mistakes but for a reason. There's a chance to be won!!!!!!!!
God bless you for being yourself@
Sometimes life is so beautiful yeah!
..........!!!!!!!!!!

Offline Reality

• *
  • 82
  • 6
ขอแชร์ประสบการณ์การเรียนพิเศษและอ่านหนังสือบ้างค่ะ :)))

ฟิสิกส์ > อ่านเอกสารของโรงเรียน ทำโจทย์ที่เคยทำตอนม.4-5 ให้กลับมาทำได้อีกครั้ง (เพราะลืมไปแล้ว), ทำโจทย์ 15 พ.ศ. 1 เดือนก่อนสอบ
เคมี > เคยเรียนอ.อุ๊คอร์สปกติครบทุกคอร์ส ไม่เรียนคอร์สเอนท์ แต่มานั่งอ่านทำความเข้าใจอีกรอบช่วง 4-5 เดือนก่อนสอบ, ทำโจทย์ 15 พ.ศ. 1 เดือนก่อนสอบ
ชีวะ > อ่านพี่เต๊น (เกือบจบเล่ม) ควรทำบฝห.ข้างหลังด้วย (แต่พี่ไม่ได้ทำ เพราะแค่อ่านก็ไม่ทันแล้ว), โจทย์ 15 พ.ศ. เฉลยผิดเยอะ เลยเลิกทำ >> วิชานี้อย่าเอาเยี่ยงอย่าง เพราะใช่ว่าจะทำได้ดี 55+

เลข > เรียนพี่ซุป คอร์สปกติ ช่วง 1 ปีก่อนสอบ มานั่งอ่านทบทวน และทำบฝห.เก่าๆ (พวกการบ้านที่ Blank เอาไว้), ทำโจทย์เล่มโหดๆเล่มนึง (จำชื่อไม่ได้ละ ที่เขาว่า โหดพอๆกับข้อสอบปีก่อนหน้าพี่เลยอะ)

ไทย > อ่านหนังสือของรองฯจงชัย (รองผอ.เตรียมอุดมฯ) ประมาณ 1/4 ของเล่ม (อ่านไม่ทัน T^T) >>> ที่จริงวิชานี้ ใช้วิเคราะห์ซะมากกว่านะ!

สังคม > อ่านหนังสือสีเหลืองๆของพี่บอล (ที่มีสีแดงตรงหน้าปกด้วย) เล่มเดียวจบ (ยกเว้นบทประวัติศาสตร์ อ่านไม่ทัน เลยใช้ความรู้ม.6) >> คะแนนค่อนข้างน่าพอใจ(สุดๆ) ...มันตรงมาก!!!! แต่ต้องเตือนนิดนึงว่า หนังสือเล่มนี้มีที่ผิดเหมือนกัน แต่จะต้องหาที่ผิดให้เจอด้วยตัวเองนะ อิอิ

อังกฤษ > เมื่อก่อนรู้สึกว่าวิชานี้ยากมากกกกก แต่พอเรียน Wallstreet ทำให้รักภาษาอังกฤษขึ้นอีกมากโข... ก็ฝึกใช้มันไปในชีวิตประจำวัน สร้างความคุ้นเคย เดี๋ยวก็ง่ายเองแหละ (แต่พี่ก็อ่อน Reading กับ Vocab อยู่ดี...​ ฝึกทำโจทย์+ท่องศัพท์เยอะๆ ก็ดีนะ...)

สรุปก็คือ แม้หนังสือมีมากมาย ก็อ่านไม่หมดหรอก เลือกอ่านบางเล่ม ที่ทำให้เราได้ความรู้และอ่านเข้าใจมากที่สุดดีกว่า
พี่ซื้อหนังสือมาวิชาละหลายเล่ม... ลงเอยด้วยอ่านวิชาละเล่ม (รู้สึกเปลืองตังเนอะ) - -"
โหด ขิงขิง

fantasyy

:'( :'(

เป็นประโยชน์มากๆครับ ขอบคุณครับ  :-*

Offline PEACIEE

• *
  • 25
  • 0
ชีวะ ก่อนสอบ(มากๆ)แนะนำพี่เต๊น++++
เพราะช่วงนั้นเราคงไม่สามารถจำทุกสิ่งอย่างรวมกับไทย สังคม อังกฤษ ได้อย่างครบถ้วน
พี่เต๊นช่วยมากๆ ในการจำรวบยอดอะ
ที่เหลือมันอยู่ที่ประสบการณ์ทำโจทย์เรา ว่าจะโดนโจทย์หลอกมั้ย
แต่เนื้อหาพี่เต๊นพอนะ ^^

เลข อาจารย์กานดา อาจารย์เค้าน่าจะออกหนังสือใหม่ช่วงใกล้สอบ ลองไปทำดู
แต่มันยากมาก ดังนั้นไม่ต้องซีเรียส 70%หมดก็่้ใช้ได้ละ

อ่าน FHM Maxim

จะได้ไม่ง่วงมาก

อย่านำหนังสือเปียกน้ำล่ะ .... :D

Offline Mбrğɑ͠ɳLəFɑ͠y

• M.A.Cynthia
  • 102
  • 7
    • My Dek-d's ID
เอ่อใช่ๆ หนังสือบฝห.เล่มโหดๆที่พี่พูดถึง
คือหนังสือของ "อ.กานดา" นั่นแหละ!
~Sometimes you win~
~~Sometimes you lose~~
It doesn't matter!!! nananananana nananananana
You make mistakes but for a reason. There's a chance to be won!!!!!!!!
God bless you for being yourself@
Sometimes life is so beautiful yeah!
..........!!!!!!!!!!

Offline M[e]R_Cy

• 106
  • 14
เอกสารบางวิชาน้องลองหาได้จากชีทติวแบรนด์หรือตามชั้นขายหนังสือนะครับ
(แต่มันก็เยอะมากจริงๆก็ต้องเลือกเล่มหน่อยนะ)

อันนี้ลิ้งชีทที่พี่ไปโหลดมา(แต่พี่โหลดมานิดหน่อยเองนะ)
http://writer.dek-d.com/jane-gusso/writer/view.php?id=683858
http://www.dek-d.com/board/view.php?id=1592149
http://www.212cafe.com/freewebboard/view.php?user=ajarnjiroj&id=378
http://writer.dek-d.com/dek-d/writer/view.php?id=535223
ท้อได้แต่อย่าถอย