Docchula Community

หมดหวังกับการสอบ กสพท

อยากเป็นหมอ

หมดหวังกับการสอบ กสพท
« on: August 02, 2011, 04:48:06 pm »
สวัสดีค่ะ พี่ๆหมอทุกคน หนูเป็นคนหนึ่งที่อยากเป็นหมอมาก
แต่ก็รู้สึกว่าตัวเองไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ค่ะ คือหนูอยากปรึกษา
พี่ๆว่า หนูมีเวลาอีก 4 เดือนจะสอบวิชาสามัญ หนูควรจะทำยังไงดีค่ะ
ที่จะอ่านให้ทัน หนูมีความรู้ไม่ค่อยมาก จะทำโจทย์เลยดี หรือ อ่านก่อนดี
ค่ะ ถ้าอ่านเกรงว่าจะไม่ทัน วอนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยนะคะ

แล้วถ้าทำโจทย์เลยมันจะดีรึเปล่าคะ ตอนนี้รู้สึกเครียดและท้อมากมาย
ขอให้พี่ๆช่วยตอบ เพื่อเป็นกำลังใจ และทำให้หนูรู้สึกมีความหวังมากขึ้น
กับการสอบหมอครั้งนี้นะคะ

ขอบคุณมากคะพี่ๆทุกคน  :-* :-* :-* :-*

Re: หมดหวังกับการสอบ กสพท
« Reply #1 on: August 02, 2011, 07:39:54 pm »
มันก็ต้องมีทั้งสองอย่างควบคู่กันอะเนอะ เนื้อหาก็ต้องพอมีอยู่ในหัวถึงจะทำโจทย์ได้
ทำโจทย์ก่อนก็ได้มั้ง แล้วถ้าเราทำตรงไหนไม่ได้ ไม่เข้าใจ ก็ไปอ่านเพิ่มเติม

สี่เดือนดูเหมือนน้อย แต่มันก็ทำอะไรได้เยอะนะถ้าเราเริ่มทำตั้งแต่เดี๋ยวนี้...

Offline Reality

• *
  • 82
  • 6
« Reply #2 on: August 05, 2011, 03:10:29 am »
ทุกคนที่สอบก็มีเวลาเหลือแค่ 4 เดือนเท่าน้องแหละจ๊ะ.. ต่างกันแค่จะจัดการมันอย่างไรให้เกิดประโยชน์สูงสุดเท่านั้น ในความคิดของพี่.. หากจะให้พี่ช่วยจัดว่าจะอ่านอะไรอย่างไรคงจะไม่ได้ เพราะแต่ละคนก็มีรูปแบบการอ่านของตัวเองซึ่งก็ไม่เหมือนกันหรอกนะ
ท้ายที่สุด..ทุกอย่างก็ขึ้นอยู่กับตัวน้องเองล่ะจ๊ะ

อยากรู้ค่ะ

« Reply #3 on: August 05, 2011, 05:52:15 pm »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากค่ะ  :'( :'( :'(

Offline M[e]R_Cy

• 106
  • 14
« Reply #4 on: August 16, 2011, 12:23:54 am »
น้องต้องพยายามใช้เวลาที่เหลือของน้องให้ได้มากที่สุด
บางครั้งคนที่เริ่มออกตัวก่อนไม่ใช่คนที่ชนะเสมอไป
หากแต่คนที่อดทนและพยายามอย่างสม่ำเสมอเท่านั้นแหละที่จะสามารถไปถึงฝั่งฝันได้

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

แบ่งเวลาให้ดีๆ
ยังไงก็ตามน้องต้องเข้าใจเนื้อหาเป็นอย่างดีแล้วถึงควรจะทำโจทย์นะ
ท้อได้แต่อย่าถอย