Docchula Community

ตา่บอดสี

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
Re: ตา่บอดสี
« Reply #15 on: August 15, 2008, 07:10:52 pm »
อืม ไม่รู้นะ แต่พี่เริ่มตาสว่างตั้งแต่ตอนได้เรียนปี2นี้แล

Offline KkKkK

• 283
  • 30
« Reply #16 on: August 15, 2008, 09:46:55 pm »
เท่าที่พี่จำได้ และจำไม่ผิด

ตาบอดสีมีสามระดับครับ

mild         เรียนได้ทุกอย่าง

moderate เฉพาะทางเรียนได้แต่วิสัญญี กับอายุกรรม (med)

severe      ไม่ให้เรียนครับ ตกไปตั้งแต่รอบตรวจร่างกาย

ถ้าจะเอาชัวร์
เชคกับทางคณะดูสิครับว่าคุณสมบัติต้องเป็นไงบ้าง

รู้สึกว่าน่าจะเป็นอย่างที่ตอบนี้แหละครับ
รู้มาตอนที่พาน้องรุ่น 63 ไปตรวจตาบอดสี ตอนตรวจร่างกายก่อนผ่านการคัดเลือกเข้าเรียนในคณะ

Offline InwAssist

• *
  • 157
  • 10
  • Torque = work เพราะTorque = เเรง x ระยะทาง -*-
« Reply #17 on: August 15, 2008, 10:46:39 pm »
เหอๆ
ผมเนี่ยเเหละที่เป็นตาบอดสีหนึ่งเดียวเเห่งปี 1 ละครับเจ้าของกระทู้
เท่าที่ไปตรวจร่างกายมาผมเห็นมีผมคนเดียวที่ต้องตรวจเรื่องตาบอดสีเนี่ย
คือวิธีตรวจเขาจะให้ทดสอบไอ้ที่เรียกว่า q 10 หรืออะไรสักอย่างเนี่ยเเหละ
เขาจะให้เรียงสีตาม โดยดูสีตอนเเรกที่เรียงมาให้ว่าเป็นยังไงเเล้วเรียงตาม
ทำ 2 ครั้ง
ส่วนใหญ่เรื่องตาบอดสีไม่ใช่ปัญหาใหญ่หรอกครับ[ถ้าในระดับปานกลางนะ]
APEM 5-5 out dog na sad 55555+