Docchula Community

เรียนพิเศษบ้างไหม??

หนูขี้สงสัยค่ะ

เรียนพิเศษบ้างไหม??
« on: September 26, 2009, 04:00:42 pm »
สวัสดีค่ะพี่ๆทุกคน น้องมีคำถามที่สงสัย อยากมาถามพี่ๆค่ะ
ตอนนี้น้องอยู่ม.4  อยุ่สายวิทย์ไม่ได้เรียนพิเศษที่ไหนเลย โตขึ้นน้องก็อยากเรียนแพทย์ค่ะ
อยากรุ้ว่าพี่ๆแต่ละคนเรียนพิเศษกันที่ไหนบ้างคะ ตอนเตรียมเข้ามหาลัยอ่ะค่ะ หรือไม่ได้เรียนเลย
เพื่อนๆเกือบทุกคนในห้องเค้าเรียนพิเศษกันหมดเลย แต่น้องไม่ได้เรียนที่ไหน เพราน้องอยากอ่านเอง (ขี้เกียจไปติว - - )
คะแนนออกมาก็พอรับได้ แต่ถ้าอีกหน่อย ต้องเข้ามหาลัยอย่างนี้ แล้วเราไม่ได้ไปเรียนที่ไหน จะสู้เขาได้มั้ย
เพราะรู้สึกว่าในห้องเรียน อาจารย์บางท่านก็สอนไม่ค่อยเต็มที่เลยค่ะ หนักใจมาก พี่คิดว่าถ้าเราขยัน อ่านเอง เราจะไหวไหมคะ[/color
]

8)

Offline SomeTimes

• *
  • 300
  • 6
Re: เรียนพิเศษบ้างไหม??
« Reply #1 on: September 26, 2009, 04:25:38 pm »
พี่ว่าไหวครับ สำหรับการสอบเข้าแบบวิธีรับตรงแบบ กสพท ในปีของน้อง เพราะที่เรียนพิเศษ ยังไม่น่าจะสามารถเก็งข้อสอบได้เนื่องจากเป็นปีแรก
และการอ่านหนังสือในหลักสูตรและหนังสือเพิ่มเติม ทำโจทย์ข้อสอบเก่ามาก ๆ ให้ครบ อย่างสม่ำเสมอ แค่นี้ก็น่าจะพอแระครับ  แต่ย้ำนะครับว่าควรทำสม่ำเสมอ จะได้ไม่ลืมก่อนวันสอบจริง

แต่ถ้าหากเป็นการสอบเข้าแบบอื่น อาจจะต้องใช้ PAT ด้วยซึ่งพี่ไม่ทราบแนวข้อสอบอ่ะนะครับ แต่พี่ว่าในเรื่องข้อสอบพวกนี้ ที่เรียนพิเศษอาจจะช่วยได้นะ
ที่เค้าจะช่วยชี้จุดเน้นๆ ต่าง ๆ หรือ ช่วยให้เราเข้าใจในแนวของข้อสอบมากขึ้น เป็นการช่วยเตรียมตัวที่ดีครับ

แต่ที่สำคัญที่สุด อยู่ที่ตัวน้องเลยครับ ว่าน้องจะเตรียมตัวอ่านหนังสือ ทำโจทย์ และทบทวนอย่างสม่ำเสมอ มากน้อยแค่ไหน

อ่ะ ปีของน้องเป็นปีเริ่มแรกที่หลาย ๆ อย่างเกี่ยวกับการสอบเข้าเปลี่ยนไป แต่พี่ขอให้น้อง โชคดีละกันครับบบ ขยัน ๆ ทำให้ดีที่สุดดดด :'(

« Reply #2 on: September 26, 2009, 08:49:54 pm »
ถ้าถามพี่นะ พี่ว่าการเรียนพิเศษไม่ใช่เรื่องจำเป็นขนาดนั้น
ต้องขอออกตัวก่อนว่าพี่เองก็เป็นคนนึงซึ่งลงเรียนพิเศษเยอะมาก โดยเฉพาะช่วงเอนทรานซ์
และก็ได้เห็นหลาย ๆ คนที่ลงอย่างบ้าคลั่งกว่าพี่
ลงตามเพื่อนบ้างล่ะ ที่ไหนเค้าว่ากันว่าดีก็แห่กันไปลง
บางคนลงวิชาละสองสามที่ก็มี  :o

สุดท้ายแล้วคือไม่มีเวลาทำอะไรเลย
ไม่มีเวลาอ่านหนังสือเอง หรือแม้แต่ทบทวนสิ่งที่อุดส่าไปเรียนพิเศษมา
ก็ต้องตัดสินใจโดดเรียนพิเศษเพื่อหาเวลาทำอย่างอื่น
สุดท้ายก็เสียกับเสีย เสียทั้งเงิน เสียทั้งเวลา

ถ้าน้องสามารถอ่านหนังสือได้เอง แล้วคะแนนก็ดีเนี่ย
พี่ว่าเป็นการเรียนที่ดีมาก ๆ เลยนะ
ชื่นชม ๆ :-*
อย่างน้อยก็เป็นการฝึกตัวเอง เตรียมตัวให้พร้อมสำหรับการเรียนในมหาวิทยาลัย
ซึ่งแน่นอน ไม่มีที่เรียนพิเศษที่ไหนเค้าจะมาติวเราแล้ว

ก็ขอให้น้องตั้งใจเรียนต่อไป
ส่วนเรื่องที่กลัวว่าอาจารย์หลายคนเข้าใจว่าเด็กเรียนพิเศษมาหมดแล้ว
รู้หมดแล้ว
เลยไม่ค่อยสอน หรือไม่ก็กั๊กๆ อ่ะนะ
พี่ว่าถ้าถามอาจารย์เค้า ให้เค้าอธิบายใหม่ เค้าก็เต็มใจตอบอยู่แล้วนะ
หรือเพื่อความชัวร์ก็ลองหาหนังสือดี ๆ มาอ่านอ้างอิงเองเลย

เพื่อนในคณะพี่บางคนไม่เคยเรียนพิเศษเลยก็มีนะ อันนี้คอนเฟิมมม!!! ::)

Offline chicky

• *
  • 329
  • 4
« Reply #3 on: September 26, 2009, 10:34:15 pm »
พี่ตอนม.6ไม่ได้เรียนพิเศษเลยอะ ก็ชิวๆไปวันๆแล้วมันทำให้รับรู็้้ถึงรสชาติชีวิตมอปลายอย่างแท้ เป็นอาไรที่ดีมากในความทรงจำ คิดแล้วมีความสุข

ส่วนคำแนะนำ ก็เรียนๆวิชาที่คิดว่าจำเป็นอะ ไม่ต้องเล่นเยอะมากเดี่ยวไม่ไหว อิอิ แล้วก็อย่าลงตามคนอื่น แต่ละคนมันเรียนรู้เรื่องไม่เหมือนกันนะ อิอิ
ที่สำคัญคุณภาพย่อมดีกว่าปริมาณนะครับ 
« Last Edit: September 26, 2009, 10:43:55 pm by Chicky »

« Reply #4 on: September 26, 2009, 11:24:07 pm »
ทำข้อสอบเอง ทำshort noteเองอะworkสุดนะพี่ว่า

ไอ้ที่เค้าเรียนดาว้งดาว้องก์กัน  ก็ยืมเพื่อนxeroxดิ (ถ้าอยากรู้จิงๆว่าเค้าเรียนไรกัน)

สังคม พี่อ่านเอง แนะนำของอ.ป๊อป ที่เล่มแดงๆเขียนว่าคัมภีร์สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม ปรามานนี้~

(หนาและถึกมาก แต่ก็ยอมวะ ครั้งนึงในชีวิต)

สุดท้ายก็ได้เท่าๆชาวบ้านนะพี่ว่า

ทำไรก็ได้ ให้ตัวเองมีเวลาอ่านเอง เข้าใจเองเยอะๆๆๆ workสุด  เรียนพิเศษแค่ไม่กี่ที่พอ แต่เอามาทวนแล้วทวนอีก
ให้มันโปรไปเลย เชื่อพี่ดิ/size]
« Last Edit: September 26, 2009, 11:26:57 pm by *One - Nut »

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #5 on: September 27, 2009, 12:00:13 am »
อืมมมมม

เป็นคำแนะนำที่ดี

เราจึงไม่รู้จะแนะนำอะไร

เพราะตอบกันไปหมดแล้ว

ปล. แต่ว่า ฝึกอ่านเองก็ดีครับ เพราะถ้าเข้ามหาลัย จะไม่มีที่ไหนให้ไปเรียนพิเสดอีกแล้ว ทุกอย่าง อ่านเองหมดครับ T_T

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #6 on: September 27, 2009, 11:41:32 am »
จริงๆอ่านเองได้ก็ดีครับ เป็นผลดีระยะยาว
แต่อย่าเอาคะแนนในห้องเป็นตัววัดความเก่งของน้องนะ แต่ละโรงเรียนไม่เท่ากันหรอก
พี่เลยอยากให้น้องลองไปสอบระดับประเทศดู
แต่ก็เพิ่งม.4เอง มันจะมีให้สอบรึป่าวเนี่ยสิ

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

« Reply #7 on: September 27, 2009, 11:42:18 am »
ขยันอย่างเดียวก็ชนะเกินครึ่งแล้วครับ
ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/

Offline cRAzEm

• *
  • 343
  • 6
  • เสมิร์ฟ กัน เข้า ไป
« Reply #8 on: September 27, 2009, 12:35:33 pm »
ตอนพี่นะพี่เรียนแค่เลขกับวิทยาศาสตร์
คือมันเป็นอะไรที่ต้องใช้ความเข้าใจป้ะ

แต่ความจริงถ้าน้องมีเวลาก้อสามารถหาโจทย์มานั่งทำเอาเองก้อได้หนิ
อาจจะได้ผลดีกว่ากันก้อได้

การเรียนพิเศษเหมือนไปทำความเข้าใจ
แต่เรื่องของการฝึกฝนการทำโจทย์หรือพวกเกี่ยวกับความจำ
มันก้อขึ้นอยู่กับตัวเราอยู่ดี

ภาษาไทยกับสังคม พี่ไปยืมเพื่อนที่เรียนๆ มาซีรอกซ์อ่านเอา
ยอมรับว่าตอนแรกที่ไม่เรียน เพราะ ไม่ได้ตั้งใจจะสอบเข้าแพทย์
จะสอบเข้าวิศวะที่ไม่ต้องใช้คะแนน ภาษาไทย กับ สังคม

แต่ก้อนะพอผลออกมาพี่ก้อไม่เห็นว่าเรียนกับไม่เรียน
มันจะต่างกันตรงไหน??

ทุกทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับตัวเรา เท่านั้น น้อง

« Reply #9 on: September 27, 2009, 03:36:09 pm »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยค่ะ ที่ให้คำแนะนำ น้องจะตั้งใจเรียนให้ดีที่สุดเลยค่ะ   ::)

...แล้วหนังสือสำหรับเตรียมสอบของกสพท นี่ จะหาที่ไหนบ้างคะ น้องเริ่มไม่ถูกเลยค่ะ ^ ^

« Reply #10 on: September 27, 2009, 03:40:05 pm »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยค่ะ ที่ให้คำแนะนำ น้องจะตั้งใจเรียนให้ดีที่สุดเลยค่ะ   ::)

...แล้วหนังสือสำหรับเตรียมสอบของกสพท นี่ จะหาที่ไหนบ้างคะ น้องเริ่มไม่ถูกเลยค่ะ ^ ^
จะเอาวิชาไหนล่ะ

ถ้าจะทำโจทย์อย่างเดียวก็ 15 พศ เลยน้อง ทำให้หมด ทำหลายๆรอบ
ทุกสิ่งล้วนเกิดแต่เหตุ มีเหตุก็เกิด หมดเหตุก็ดับไปเป็นธรรมดา
http://sale-cheap-review.com/

« Reply #11 on: September 27, 2009, 04:00:48 pm »

จะเอาวิชาไหนล่ะ

ถ้าจะทำโจทย์อย่างเดียวก็ 15 พศ เลยน้อง ทำให้หมด ทำหลายๆรอบ

ใช่ของ พ.ศ.พัฒนาใช่มั้ยคะ น้องเคยซื้อแต่ เฉลยข้อสอบเอนทรานซ์ฟิสิกส์ 15 พ.ศ. เดี๊ยวไปหาเคมี กะชีวะใหม่ :)

เกตุ

« Reply #12 on: September 28, 2009, 01:26:27 am »
พี่ซื้อของ Hi-ED อ่ะ เฉลยละเอียดกว่าเยอะ

ชีวะ อ.สมาน (บางข้อก็ผิด แต่มันเป็นเรื่องปกติ - -)
ฟิสิกส์ หมอเผ่า
เคมี อ.สุทัศน์ สอนเตรียมอุดมอยู่ (หรือออกแล้ว?)
เลข สมัย (วิธีทำถึกมาก)
ไทย สังคม ทำของปิงกับอ.ป๊อปดีกว่า - -
อังกฤษ หนังสือ AX ของ พี่แนน Enconcept ค่ะน้องเริ่ดมากกกกกก เฉลยละเอียดสุดยอดค่ะ recommened  ::)

Offline pipe64

• 3481
  • 604
« Reply #13 on: September 28, 2009, 01:35:42 am »
เลข อ.สมัย เขียนแบบ concept ดีนะ อาจจะไม่หวือหวา แต่ใช้ได้อ่ะ
ตอนนั้นซื้อเป็น ตะลุยคลังข้อสอบเลข 10 พ.ศ. (Ent' ซักปีถึง มี.ค. 48)

แต่ขอแบนของ อ.จักรินทร์ วรรณ.... เขียนผิดเยอะมาก
ไม่ใช่แค่สะกดผิด แต่ถึงขั้นพิมพ์ตัวเลขผิด เช่น พิมพ์ 3 เป็นรูท 6
ทำเอาพี่ งง อยู่นานมากว่ามันจุติมาจากไหน
และในบท calculus อ.ท่านยังมีการไปพิสูจน์เพื่อยืนยันไรซักอย่าง ซึ่งเสียเวลามาก

----------------------------------------------------

สังคม อ.ปิง หรือ อ.ป๊อป ก็ได้ตามชอบ
บางคนชอบแบบตัดช้อยส์ บางคนชอบแบบเหตุผลเป็นพรืดๆ
เอาเป็นว่าเลือกตามที่ชอบ

แต่สำคัญว่า น้องอ่านแนวคิดให้เข้าใจว่า เลือก ก. ข. ค. ง. เพราะอะไร
บางข้อ อ.บางคนเฉลยผิดจริง
แต่บางข้อไม่มีใครผิด ใครถูก เพราะ คนออกเลือกคำไม่รัดกุม หรือ คนเฉลยมองต่างมุม

เก็บแนวคิดไปละกันนะ

-----------------------------------------------------

(ที่พิมพ์มาข้างบน เป็นความเห็นส่วนตัว โปรดตัดสินใจก่อนเชื่อ 55+)
« Last Edit: September 28, 2009, 01:39:39 am by ไปป์ »

เกตุ

« Reply #14 on: September 28, 2009, 01:48:42 am »
เลข อ.สมัย เขียนแบบ concept ดีนะ อาจจะไม่หวือหวา แต่ใช้ได้อ่ะ
ตอนนั้นซื้อเป็น ตะลุยคลังข้อสอบเลข 10 พ.ศ. (Ent' ซักปีถึง มี.ค. 48)

แต่ขอแบนของ อ.จักรินทร์ วรรณ.... เขียนผิดเยอะมาก
ไม่ใช่แค่สะกดผิด แต่ถึงขั้นพิมพ์ตัวเลขผิด เช่น พิมพ์ 3 เป็นรูท 6
ทำเอาพี่ งง อยู่นานมากว่ามันจุติมาจากไหน
และในบท calculus อ.ท่านยังมีการไปพิสูจน์เพื่อยืนยันไรซักอย่าง ซึ่งเสียเวลามาก

----------------------------------------------------

สังคม อ.ปิง หรือ อ.ป๊อป ก็ได้ตามชอบ
บางคนชอบแบบตัดช้อยส์ บางคนชอบแบบเหตุผลเป็นพรืดๆ
เอาเป็นว่าเลือกตามที่ชอบ

แต่สำคัญว่า น้องอ่านแนวคิดให้เข้าใจว่า เลือก ก. ข. ค. ง. เพราะอะไร
บางข้อ อ.บางคนเฉลยผิดจริง
แต่บางข้อไม่มีใครผิด ใครถูก เพราะ คนออกเลือกคำไม่รัดกุม หรือ คนเฉลยมองต่างมุม

เก็บแนวคิดไปละกันนะ

-----------------------------------------------------

(ที่พิมพ์มาข้างบน เป็นความเห็นส่วนตัว โปรดตัดสินใจก่อนเชื่อ 55+)

สังคมพี่ไปป์ สุดยอด!