Docchula Community

พี่ๆครับช่วยตอบคำถามผมหน่อย วิชาชีวะอะครับ

aoknaja

Myelin sheath
Neurotransmitter
Depolarization
Repolarization
Synapse

พวกนี้คืออะไรอะครับ อธิบายผมทีนะครับผมยังงง อยู่เลยอะครับ

ขอบคุณนะครับ

Offline chanon

• *
  • 20
  • 0
myelin sheath = process ของ schwann cell หรือ  oligodendrocyte ที่หุ้มรอบ axon ของ เซลล์ประสาท
neurotransmitter = สารสื่อประสาท , สารเคมีที่หลั่งออกมาเพื่อไปปรับเปลี่ยนคุณสมบัติของเซลล์ประสาทตัวอื่นๆ เช่นเปลี่ยนการนำไฟฟ้าของช่องประจุ ส่งผลให้สมบัติทางไฟฟ้าของ neuron ตัวนั้นเปลี่ยนไป โดยอาจเกิด depolarization หรือ hyperpolarization ก็ได้
depolarization = การที่membrane potential มีค่าเป็นบวกมากขึ้น หรือ เป็นลบน้อยลง
repolarization =การที่membrane potential มีค่าเป็นบวกน้อยลง หรือเป็นลบมากขึ้นหลังเกิด depolarization เพื่อกลับเข้าสู่ resting membrane potential
« Last Edit: July 27, 2010, 01:43:18 pm by chanon »

aoknaja

aoknaja

ใครมี มาอีกก็บอกได้นะครับบบ ผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไรละเอียดๆยิ่งดีเลยครับ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
หาอ่านในหนังสือ หรือ Search ตามเว็บ

เร็วกว่านั่งรอคนอื่นมาบอกนะครับ
A book, tightly shut, is but a block of paper.

aoknaja

ผมทำทั้ง2วิธีเลยครับ

Offline chanon

• *
  • 20
  • 0
ที่ไม่เข้าใจ คือไม่เข้าใจอะไรครับ

ศุภลักษณ์

Immunity แบ่งออกได้ ประเภทคือจงเปรียบเทียบความแตกต่างอย่างถูกต้อง