Docchula Community

พี่ๆเริ่มเตรียมตัวอ่านหนังสือกันนานไม๊ครับก่อนสอบเข้า ?? + ( วิชา ค.ถนัด )

เด็กน้อยตาน้ำตาลๆ

อยากจะทราบว่าพี่ๆ เริ่มเตรียมตัวสอ่านหนังสือกันนานรึเปล่าครับ ก่อนจะสอบ ทั้งค.ถนัด + A-net

( ปีผมไม่รุจะใช้แบบไหน เอิ้กๆ )

ถ้าผมเรียนไม่ค่อยจะเก่งมากเท่าไร ( หัวไม่ค่อยจะดี - - )   ถ้าขยันๆ มันพอจะมีโอกาสไม๊ครับ TT  ตอนนี้ยังเพิ่ง ม.4       แต่รู้สึกว่า    เราจะทำได้หรอ   ????   ทำไปทำไมอย่างเราจะมีโอกาเหรอ ??    :'(

ขออีกนิดครับ

วิชาค.ถนัดอะครับ

วิธีเตรียมตัวนี่ยังไงหรอครับ    อ่านแนวข้อสอบเยอะๆ   หรือว่าต้องใช้ความสามารถในการวิเคราะห์เอาเอง

หรือ ทำใจ อ่าครับ 555  :-X

pz  ซักวันผมจะเป็นรุ่นน้องคณะของพี่ๆที่น่ารักทุกๆๆๆคนให้ได้ครับ ^^    Fit ๆๆๆ

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
ความถนัดบอกเลยว่าพี่ไม่ได้เตรียมตัวไปสอบเลยอ่ะ
เห็นเพื่อนๆฟิตอ่านหนังสือความถนัด(ตอนนั้นมันมีแต่ของว่าที่รต.อะไรสักอย่าง)
พี่นั่งอ่านคินดะอิจิ(นิยาย) เหอะๆ

พี่ว่ามันใช้ค.สามารถในการวิเคราะห์นะน้อง  มันจะมีอยู่ชุดนึงพี่เป็นการเชื่อมโยง
พี่รู้สึกเหมือนกะลังนั่งวาดแผนผังตัวละครในคินดะอิจิเลย  555+
นอนให้เยอะๆแล้วไปสอบ  ให้หัวมันโล่งๆ ความคิดจะได้แล่นๆ
แต่ข้อสอบปีพี่มันมีพาร์ทความจำด้วยอ่ะ

พีเอส พี่ก็ไม่ใช่คนเก่งนา  ตอนเข้ามานี่อังกฤษเน่าได้อีก
ทุกอย่างขึ้นกับความขยัน(ซึ่งพี่ไม่ค่อยจะมี)
« Last Edit: July 27, 2008, 09:51:24 pm by lจ้าxญิงทoผ้า »

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
อืมมม ถ้าให้พี่แนะนำก็คือ ให้น้องทำวิชาที่น้องถนัดให้ดีที่สุดก่อน เพราะมันจะเป็นฐานคะแนนหลักของเราในการสอบ

วิชาอื่นๆก็พยายามทำความเข้าใจกับมัน เน้นวิชาที่ไม่ต้องท่องจำเช่น เลข ฟิสิกส์ จะดีกว่า เพราะข้อสอบออกมายังไงก็ทำได้ถ้าเข้าใจจริง

วิชาท่องๆก็ค่อยๆอ่านสะสมไปเรื่อยๆ

แต่น้องเพิ่ง ม.4 เอง เพราะงั้นก็ใช้เวลาสนุกกับเพื่อนไปก่อนก็ได้ แค่อย่าทิ้งการเรียนก็พอแล้วล่ะ  ::)

ส่วนเรื่องความถนัด พี่ว่าตอบตามที่น้องคิดว่าถูกต้องก็พอละ
part IQ ก็ลองทำพวกแบบฝึกหัดเอา [เอาแบบมีเฉลยนะ เพราะที่สำคัญคือวิธีคิด]
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline pt

• *
  • 94
  • 0
  • นานแค่ไหน ก็จะรอ...(รึป่าว555)
พี่ว่าถ้าขยัน ไม่ว่าอะไรก็ประสบความสำเร็จแหละน้อง  :)
ความถนัดพี่ก็ได้ไม่เยอะนะ ถ้ามันยังเป็นคล้ายของรุ่นพี่ มันก็ออกแนวแบบความถนัดครูอะ ลองไปซื้อหนังสือมาทำก็ได้ มันมีสามส่วน ส่วนแรก ก็แนวเชาว์ เช่น  a นั่งตรงข้ามกับ b  c นั่งข้าง d มองทแยงจาก e เป็น f ทุกคนนั่งเป็นวงกลม แล้ว q นั่งข้างใคร (อันนี้เป็นแค่ตย.นะน้อง อย่าพยายามคิดเลย 555 โจทย์มันแนวๆนี้แหละ) แล้วก็จะมีคำนวณเลขถึกๆหน่อย จำไม่ได้แล้วอะว่าแนวไหน รู้แต่ว่าส่วนนี้คนทำไม่ทันกันเยอะอะ
ส่วนที่สอง เป็นจริยธรรม อันนี้ก็ตอบตามความจริง(รึป่าว 555)
ส่วนสุดท้ายเป็นเชื่อมโยง เค้าก็จะให้อ่านเนื้อเรื่อง แล้วก็ให้เขียนว่า แต่ละส่วนมันสัมพันธ์กันยังไง ส่วนนี้เห็นคนได้คะแนนกันเยอะ (แต่พี่ไม่ได้เป็นหนึ่งในนั้น!! 55)
ส่วนสอบเอ็นท์ (จะเรียกว่าไงก็ตามเหอะ) พี่ว่าน้องควรจะทยอยอ่าน  ::)
ไม่ควรหมักหมมแบบพี่ ไม่งั้นน้องจะเหนื่อยขาดใจมากมาย   :P ก็เรียนให้มันเเน่นๆไปก่อนก็ได้มั้ง น้องเพิ่งม 4 เอง สนุกกับกิจกรรมของโรงเรียนให้เต็มที่ดีก่อนดีกว่า เน้นทำข้อสอบเก่าเยอะๆอะ ช่วยได้มากมาย สู้ๆนะจ๊ะ

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
ดีมาก!!! ที่น้องอยู่ม.4 แล้ววางแผนไว้ไกลและมีเป้าหมายแน่นอน
คืองี้นะ หากน้องเรียนเรื่อยๆ เก็บเรื่อยๆ หมั่นทวนและที่สำคัญคือ "ทำแบบฝึกหัด"
ไม่ต้องไรมากหรอก ทำบ้างอ่านะในชั้นม.4 พอม.5 ก็ทำเพิ่มขึ้น จนม.6 ก็เพิ่มอีก
แค่นี้แหละน้อง ติดสบายๆ แน่ๆ
แต่เดี๋ยวก่อน!!!
อย่าประมาทเช่นกันนะ น้องต้องคิดเสมอว่าเราทำได้ คนอื่นก็ทำได้ ตื่นตัวเสมอๆ
ม.4 ยังอีกไกล น้องอย่าเครียดเลยครับ แค่ตั้งใจเรียนมากๆ ก็ดีแล้วน้อง ใช้ชีวิตม.ปลายกับเพื่อนเยอะๆ

ส่วนวิชาความถนัด...
หากน้องมีกึ๋นและ "ไม่บ้าจนไร้จิตใจ" ก็ทำได้แล้วน้อง 555+
ความสามรถในการวิเคราะห์ของน้องจะค่อยๆ เพิ่มครับ จากม.4-ม.6 ฉะนั้นยังไม่ต้องรีบหรอก
ม.6 ค่อยเริ่มก็ได้ (หมายถึงเริ่มดูแนวข้อสอบนะ) ตอนนี้ก็เรียนไปแล้วหมั่นทวน
ปล. อย่าลืมทำการบ้านด้วยนะ กิจกรรมของโรงเรียนก็ร่วมด้วยเน่อ
ปล.2 มาค่ายอยากเป็นหมอสิน้องงง
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

อนาคตหมอน้อย

โอ้ว

ได้แนววิธีอ่านเยอะเลยแฮะ

น้องเพิ่งม.4 แต่ผมม.6

สอบปีนี้ด้วย

:P :P

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ชิชะ ไม่รู้จะพิมพ์ไรเค้าพิมพ์กันหมดแล้ว - -"
น้องอยู่ ม.4 เริ่มเตรียมตัวก็ดีแล้ว ดีมากด้วยที่มีเป้าหมาย พี่ยังไม่รู้จะเข้าไรเลยจนจะจบ ม.6 555+
ตอนนี้น้องก็ยังไม่ต้องเครียดไรมาก ตั้งใจเรีียนสะสมความรู้ ม.4-5 ให้ดีละกัน อย่ากะว่ารอ ม.6 ค่อยอ่าน -*-
สู้ ๆ ละกันน้อง โชคดีครับ ^^"

Offline TaNtaLuM

• *
  • 544
  • 1

พิมพ์งี๊งัย

น้องอยุ มอ4 ใช่มั๊ย

น้องก้ไปเที่ยวดิ เล่นกีฬาเยอะๆ ใช้ชีวิตมอปลายให้สนุกเต็มที่

เร็วมากเรยนะ ที่รุว่าอยากจะเรียนหมอแร้วเนี่ย

พวกความถนัดก้ อยุที่เราทั้งนั้นหละ

นอนเยอะๆก่อนไปสอบก้พอ

Nevertheless

ตอนม.ต้น ผมขี้เกียจ  มันเป็บทเรียนที่ผมไม่มีวันลืมไปตลอดชีวิต

ความขี้เกียจในตนอม.ต้น   ทำให้ผมพลาดในการสอบเข้า รร .เตรียมอุดม ซึ่งผมฝันอยากจะเรียนมากกกกก

ความผิดพลาดในอดีตของผม  มันทำให้ผมรู้สึกว่า ต้องขยัน แล้วนะ    

ระดับมหาวิทยาลัย ถ้าพลาดแล้วจะเสียใจยิ่งกว่า ระดับเข้าม.ปลายหลายเท่า

อย่าเป็นแบบม.ต้น ฝันสูงแต่ขี้เกียจ  มันก็สมควรได้รับผลเช่นนั้น

แต่ถ้าเราขยัน ถึงแม้เราอาจจะไม่ได้คณะที่ใฝ่ฝัน หรือที่หวังไว้

มันก็คงดีกว่าเราไม่ได้ทำอะไรเลยใช่ไม๊ครับ  อย่างน้อยเราก็ได้พยายามเต็มที่เพื่อสิ่งที่ฝันแล้ว  ???~

ไม่ต้องมาเสียใจเพราะ  เราไม่ได้ทำให้เต็มที่เพื่อสิ่งที่เราฝันไว้  TT

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ความผิดพลาดมันเป็นธรรมชาติของมนุษย์อ่ะนะ แต่เจ็บแล้วต้องจำ
ในเมื่อน้องมีบทเรียนแล้ว น้องก็เอามันมาเป็นแรงผลักดันให้น้องซะสิ

พยายามให้เต็มที่ละกัน น้องลองไปถามคนแก่ ๆ
ไม่มีใครเค้าเสียใจกับสิ่งที่ตัวเองทำไปแล้วหรอกนะ
มีแต่เสียใจที่มีอีกหลายเรื่องที่อยากทำแต่ไม่ได้ทำ

ตอนม.ต้น ผมขี้เกียจ  มันเป็บทเรียนที่ผมไม่มีวันลืมไปตลอดชีวิต

ความขี้เกียจในตนอม.ต้น   ทำให้ผมพลาดในการสอบเข้า รร .เตรียมอุดม ซึ่งผมฝันอยากจะเรียนมากกกกก

ความผิดพลาดในอดีตของผม  มันทำให้ผมรู้สึกว่า ต้องขยัน แล้วนะ    

ระดับมหาวิทยาลัย ถ้าพลาดแล้วจะเสียใจยิ่งกว่า ระดับเข้าม.ปลายหลายเท่า

อย่าเป็นแบบม.ต้น ฝันสูงแต่ขี้เกียจ  มันก็สมควรได้รับผลเช่นนั้น

แต่ถ้าเราขยัน ถึงแม้เราอาจจะไม่ได้คณะที่ใฝ่ฝัน หรือที่หวังไว้

มันก็คงดีกว่าเราไม่ได้ทำอะไรเลยใช่ไม๊ครับ  อย่างน้อยเราก็ได้พยายามเต็มที่เพื่อสิ่งที่ฝันแล้ว  ???~

ไม่ต้องมาเสียใจเพราะ  เราไม่ได้ทำให้เต็มที่เพื่อสิ่งที่เราฝันไว้  TT

น้องอย่าทิ้งการเรียนก็พอแล้วค่ะ พี่ว่าน้องไม่ควรเครียดมากนะ

อันที่จริง การที่น้องสอบเตรียมไม่ติด ก็ไม่ใช่ความผิดพลาดอะไรหรอก (น้องพูดซะน่ากลัวเลย :P)...

พี่ก็สอบไม่ติดเหมือนกันนะ แต่ก็เฉยๆ เพราะเราก็รู้อยู่แล้วใช่ม้า ว่าเราไม่ได้ดูหนังสือ

น้องยังกลับตัวทันแน่นอน เพิ่งม.4 เอง...ตอน ม.4 พี่ยังไม่รู้เลยว่าอยากเรียนอะไร

ตอนนี้เล่นกับเพื่อนก่อนก็ได้นะ เพราะชีวิต ม.ปลายเนี่ยสนุกมากๆ...พอมันผ่านไปแล้วจะเสียดายได้

เอาจริงๆนะ 

พี่เข้า CPIRD พี่อ่านก่อนวันสอบสัปดาห์เดียว  แถมพี่เป็นคนสร้างคัทเอาท์กีฬาสีด้วย เพิ่งจบหมาดๆเลย

ไม่แนะนำให้ทำอย่างพี่เด็ดขาด  ห้ามเลย  ประมาทมาก 

ของพี่นี่เรียกอภิมหามหึมาอลังการบานตะเกียงเรียบเรียงไม่หมดจดไม่ทัน ฟลุ๊ก  เข้าใจ๋

ใครมั่นใจว่าดวงดี ของตัวเองขลังพอ มีผีพราย เทวดา รักยมกุมารทองอยากเสี่ยงดูก็ทำ แต่พี่ไม่แนะนำอย่างแรง

ส่วนความถนัด  จำได้ว่าวันนั้นอารมณืไม่ค่อยคงตัว เลยได้น้อย

นอนมากๆ  ให้ร่างกายสบาย  ใจโล่งๆ  ไปสอบนะ
เย ธมฺมา  เหตุปฺปภวา    เตสํ เหตุ ตถาคโต
เตสญฺจ  โย นิโรโธ จ    เอวํ วาที มหาสมโณ
ธรรมทั้งหลายเหล่าใด เกิดแต่เหตุ
พระตถาคตแสดงเหตุและความดับของธรรมนั้น
นี้คือคำของพระมหาสมณะ

Offline <[S]houne[N]>

• *
  • 976
  • 39
  • ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียวเท่านั้น!!!
น้องเพิ่ง ม.4 เองอ่ะครับ  :-X  พี่แนะนำว่าให้สนุกกับชีวิต ม.ปลาย ไปก่อนจะดีกว่านะน้อง  ถึงพี่ไม่ได้บ้าเรียน  แต่พี่ก็ไม่ค่อยได้ทำกิจกรรมอะไรเลย  กว่าจะมารู้ตัวก็ตอน ม.6  เกือบจะต้องเสียใจไปตลอดเพราะเกือบจะไม่มีโอกาสได้ทำอะไรหลายอย่าง

เห็นด้วยกับการที่น้องมองอนาคตและมีจุดมุ่งหมายตั้งแต่ตอนนี้แล้ว  แต่ว่าถ้าให้อ่านหนังสือเตรียมสอบเลยพี่ว่ามันเร็วเกินไปอ่ะครับ  แนะนำว่าให้น้องตั้งใจเรียน  มันสำคัญมากเลยน้องคำง่ายๆ คำนี้  แต่มันทำให้พี่สอบติดคณะนี้มาแล้ว  พยายามเรียนให้มันเก็ทในคาบนั้นๆ เลยไม่ว่าจะในห้องเรียนที่โรงเรียน  หรือที่เรียนพิเศษก็ตาม  ใส่กับมันให้เต็มที่  กลับมาบ้านจะได้ไม่ต้องทวนมาก (หรือบางทีก็ไม่ต้องทวนเลย)  แล้วค่อยอ่านเน้นๆ ตอนใกล้สอบ  มีงานมีการบ้านอะไรก็พยายามทำเอง  แล้วก็ทำแบบฝึกหัดเสริมบ้าง (ถ้าเหลือเวลา)  ส่วนเวลาว่างๆ เอาไปชิวไปเล่น  ใช้เวลาอยู่กับครอบครัวกับเพื่อนๆ จะดีกว่า  แล้วค่อยมาเริ่มฟิตๆ ช่วง หลังจบ ม.5 เทอม 2 ขึ้น ม.6 เทอม 1 อ่ะครับ 

Offline p y e *

• *
  • 310
  • 7
อ่านตอน ม.6 เลยอะ ก็อ่านเรื่อยๆ สม่ำเสมอ ตั้งแต่เริ่มขึ้น ม.6
แต่ว่าก็ไม่ได้แบบว่าต้องอ่านทุกวันน๊ะ คือถ้าไม่ว่างก็ไม่อ่าน
ส่วน ม.4กะ ม.5 ก็ตั้งใจเรียนบ้าง55+ เวลาจะสอบก็อ่านเยอะหน่อย

ส่วนความถนัดพี่ก็ลองสอบความถนัดครูก่อนอะ เค้าบอกว่าคล้ายๆ กัน ก็ไปลองจะได้ชินสนาม
แล้วก็มีเรียนพิเศษนิดหน่อย เพื่อความคุ้นเคย (ซึ่งมันก็ไม่ตรงทั้งหมดน๊ะ แต่ว่าช่วยให้ไม่ตื่นเต้น)
แล้วก็ฝึกทำแบบฝึกหัดพวกความถนัดที่พอหาได้
ทั้งหมด ทำ 1 อาทิตย์ก่อนสอบ

ยังไงก็สู้ๆ น๊ะค่ะน้อง 
;D
« Last Edit: July 28, 2008, 04:37:37 pm by p y e * »

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
มีแต่คนตอบไปครอบคลุมหมดแล้วอ่า

เอาเปนว่า ก้อขอเปนกำลังใจให้น้องด้วยอีกคนแล้วกันครับ เตรียมตัวตั้งแ่ต่เนิ่น ๆ ก็ดีครับ แต่อย่าหักโหม จัดสรรเวลาให้ดี จะเปนการใช้ชีวิตอย่างมีคุณภาพชีวิตที่ดี (ตามทฤษฎีของใครหว่า ใน intro rec ลืมไปแหล่ว)