Docchula Community

Recent Posts

Pages: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 10
41
แนะนำการศึกษาต่อคณะแพทย์จุฬาฯ / ฟิสิกส์
« Last post by เด็กฟิสิกส์ on May 08, 2015, 09:31:53 pm »
https://www.youtube.com/watch?v=Tba8Nf02OSI
https://www.youtube.com/watch?v=1A2LUbJjDQ0

จากคลิปวิดีโอด้านบนต้องใช้หลักฟิสิกส์อะไรบ้างครับ กำลังทำรายงาน หาจนตาลายล่ะครับ
ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
42
ขอบคุณค้าาา หนุจะตั้งใจอ่านหนังสือ แล้วเจอกันนะคะ
แล้ว แพทย์ กสพท.ใช้ทุนกี่ปีคะ
แล่้ว แพทย์กสพท ทุนกี่เปอร์เซ็นคะ
   ฝากๆๆพี่ๆ ช่วยตอบหนูหน่อยนะคะ
43
การเรียนชั้นพรีคลินิกจะเรียนเหมือนกันที่จุฬาครับ
แต่ชั้นคลินิกจะแยกออกไปเรียนที่รพ.ภูมิพล จะแตกต่างกันก็ตรงนี้แหละ
ส่วนการใช้ทุนน่าจะเหมือนกันนะคับ

ขอบคุณมากครับที่มาตอบ แต่ข้อมูลส่วนนี้ผมทราบอยู่แล้ว อยากได้ข้อมูลในส่วนอื่นๆที่แตกต่างออกไปครับ เหมือนกับกสพท.ที่มีรายละเอียดค่อนข้างชัดเจนและมีข้อมูลในค้นหาพอสมควร

44
การเรียนชั้นพรีคลินิกจะเรียนเหมือนกันที่จุฬาครับ
แต่ชั้นคลินิกจะแยกออกไปเรียนที่รพ.ภูมิพล จะแตกต่างกันก็ตรงนี้แหละ
ส่วนการใช้ทุนน่าจะเหมือนกันนะคับ

45
ถ้าเตรียมตัวตอนนี้พี่ว่าทันอยู่แล้วอ่ะ แต่อย่าลืมว่าคู่แข่งเยอะนะ เราต้องอ่านหนังสือดีๆสะสมไว้เรือยๆ ทำแบบฝึกหัด
ส่วนเรื่องภาษาอังกฤษมันอยู่ในสัดส่วนของคะแนนเยอะเหมือนกันนะ ถ้าอยากพัฒนาก็แนะนำให้อ่านหนังสือนอกเวลาภาษาอังกฤษบ้าง
อ่านreading เยอะๆ แล้วจะได้พวก grammars กับ vocab อะไรติดตัวมาด้วยเยอะเลย

รับตรงแพทย์จุฬาจะมีพวก ODOD CPRID โอลิมปิก แล้วก็ ทอ.(ทหารอากาศ)
น้องต้องติดตามกับประกาศของจุฬาเองว่าเค้ารับสมัครยังไง มีเงื่อนไขผู้สมัครยังไงบ้าง มันละเอียดเหมือนกัน

การเรียนของ กสพท. กับรับตรงของจุฬาจะเหมือนกันเลย 3 ปีแรก คือเรียนที่จุฬา
แต่ปี 4-6 กสพท. จะเรียนที่โรงพยาบาลจุฬาต่อ แต่โครงการอื่นๆจะแตกต่างกันไป  ODOD CPRID ไปต่างจังหวัดที่กำหนดไว้
โอลิมปิกรู้สึกจะเรียนที่จุฬา แต่ ทอ.จะเรียนที่รพ.ภูมิพลนะ

น่าจะครบที่น้องอยากรู้แล้ว สู้ๆกับการอ่านหนังสือนะ พี่ๆรอน้องอยู่ :D
46
คือ หนูกำลังจะขึ้น ม.5 เรียนอยู่ที่ภาคเหนืออ อยากเข้าจุฬามากกกก คณะแพทย์ที่เลยยยย
หนูเป็นคนอ่อนอังกฤษ ที่เหลือก็คิดว่าโออยู่ หนูจะสอบติดมั้ยอ่าา แล้วถ้าเตรียมตัวตอนนี้จะทันมั้ยคะ
ถ้าจะสอบเข้าต้องทำไงบ้าง
   รับตรง แพทย์จุฬา หนูจะต้องสอบยังไง มันต่างกับ กสพท.ยังไง
พี่ๆ ช่วยอธิบายให้หนู่หน่อยนะคะ
    จากเด็กคนหนึ่ง ที่อยากเข้าไปเป็นรุ่นน้องของพวกพี่ๆ 
47
ให้ข้าราชการระดับ ซี 4 ขึ้นไปเป็นผู้เซ็นค้ำประกันให้ได้ครับ
48
น้องอยากทราบว่า "สมมติ" นะครับ

สมมติ น้องติดหมอจุฬา กสพท.59 ปีหน้า
แล้ว เงินค้ําประกัน 4 แสนก็ไม่มี หลักทรัพย์ที่ดินก็ไม่มี

เราจะไม่ได้เรียนเลยรึป่าวครับพี่

ปล.เรื่องที่ไม่มีนี้ ไม่ใช่เรื่องสมมตินะครับ   :'(
49
ทราบเกี่ยวกับโครงการนี้มาบ้าง แต่ไม่ค่อยมีข้อมูลสักเท่าไหร่เลยครับ
อยากให้พี่ๆที่ทราบหรือเรียนโครงการนี้ช่วยตอบหน่อยครับ ทั้งเรื่องเรียนชั้นพรีคลินิก ชั้นคลินิก และการใช้ทุน(ที่ไหน)
รวมทั้งแตกต่างอย่างไรกับรับตรงปกติ(กสพท) ถ้าให้ข้อมูลที่ละเอียดได้ จะเป็นความกรุณาอย่างสูงครับ ขอบพระคุณมากๆครับ
50
อยู่ดีๆก็คิดถึงบอร์ดนี้ขึ้นมาครับ 555
สมัยนี้มี Facebook กับ Twitter คนก็คงเล่น Webboard กันน้อยลง
รู้สึกตัวเองแก่เหมือนกันนะครับ เกิดในยุคที่เค้าฮิต webboard 55

ตอนนี้ผมจบปี 4 แล้ว กำลังจะขึ้นปี 5 พี่ๆใน board ที่ผมคุย/ถาม ตอนนี้คงจะจบกันเป็น intern / resident หมดแล้วสินะครับ ฮ่าๆ ^^
Pages: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 10