Docchula Community

Recent Posts

Pages: 1 ... 6 7 [8] 9 10
71
เรียน คณะกรรมการ โครงการ cprid 2558
                  ขอความกรุณาเด็ก จ.นครปฐม ให้มีโอกาสได้เข้าสอบ cprid ด้วยนะคะ เขารอคอยกันมานาน
พอถึงเวลาจะได้สอบ ก็โอนตัดสิทธิ์คะ
                                                                                          เด็ก นครปฐมคะ :)
72
cprid ปี 58  เด็กนครปฐม จะมีโอกาสเหมือนเดิมไหมคะ เกิดที่นั่น ก็ไม่มีประโยชน์ เลยคะ ตัดโอกาสมากเลย 8)
73
ไม่เห็นด้วยเลย ที่ตัดนครปฐม ออกปิดโอกาสเด็กเกินไปคะ :'(
74
5555 ข้อสอบแพทย์นะ ต้องอ่าน ชีวะ เยอะๆ ง่ายมาก (คงเป็นเพราะผมถนัดชีวะ ด้วยแหละมั้ง) แต่วิชา คณิต นี่พี่ ดรอปกว่าวิชาอื่นๆมาก  วิทย์  กับ ชีวะ เคมี เป็นวิชา ที่สำคัญมากนะครับ สำหรับใครที่อยากเป็นหมอ เลขก็อย่าทิ้ง พี่แนะนำให้ลองอ่านชีวะ ก่อน ตั้งแต่เรื่อง เซล เลยไปจนถึง อนาโตมี่ ค่อยๆ ของแบบนี้ต้องใช้เวลา ครับ อ่านแบบนี้ 2 ปี ก็มีโอกาสสูงกว่าคนอื่นแล้วล่ะครับ

ขอโทษนะครับ ผมว่าน้องถามถึงข้อสอบตอนสอบ "เข้า" เรียนแพทย์นะครับ ???

วิชาชีววิทยา นี่ตอนสอบเข้าคิดเป็นคะแนนแค่ 9-10% เท่านั้นนี่ครับ (ถ้าเข้าทาง กสพท.) คณิตศาสตร์ยังมากกว่าเลยครับ (14%)ฉะนั้นในการเตรียมตัวสอบเข้าผมไม่คิดว่าควรโฟกัสไปที่วิชาชีววิทยาเป็นหลักครับ  :-X

ส่วนการอ่านชีววิทยาไปถึงอนาโตมี่นี่ผมว่าไม่น่าจำเป็นเหมือนกันครับ ข้อสอบเข้าไม่มีถามเลย กว่าจะได้เรียนจริงก็ปี 2 อ่าครับ ไม่คิดว่าจำเป็นครับ :P
75
ไม่เคยเรียนพิเศษเลยครับ เพราะมีปัญหาเรื่องงบ มีปัญญาแค่ซื้อหนังสืออ่านเองตลอดครับ จะมีโอกาสติดหมอจุฬาไหมครับ เพราะรู้สึกชอบที่นี่มาก ใกล้บ้านดี ที่อื่นไกลอะครับ รบกวนพี่แนะนำหน่อยครับทั้งด้านการเตรียมตัว การอ่านหนังสือและการใช้ชีวิตหรือเรื่องอื่นๆที่ควรทราบอะครับ
76
5555 ข้อสอบแพทย์นะ ต้องอ่าน ชีวะ เยอะๆ ง่ายมาก (คงเป็นเพราะผมถนัดชีวะ ด้วยแหละมั้ง) แต่วิชา คณิต นี่พี่ ดรอปกว่าวิชาอื่นๆมาก  วิทย์  กับ ชีวะ เคมี เป็นวิชา ที่สำคัญมากนะครับ สำหรับใครที่อยากเป็นหมอ เลขก็อย่าทิ้ง พี่แนะนำให้ลองอ่านชีวะ ก่อน ตั้งแต่เรื่อง เซล เลยไปจนถึง อนาโตมี่ ค่อยๆ ของแบบนี้ต้องใช้เวลา ครับ อ่านแบบนี้ 2 ปี ก็มีโอกาสสูงกว่าคนอื่นแล้วล่ะครับ
77
แล้วต้องติวยังไงถึงจะเข้าคณะแพทย์ได้ค่ะ :-*  ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ แล้วต้องหาหนังสืออะไรมาอ่านบ้างค่ะ :)
78
1 คุณสมบัติของผู้สมัครขอรับทุน
   1.1 เป็นนิสิตที่ศึกษาอยู่ในคณะแพทยศาสตร์ จุฬาฯ ระดับปริญญาตรีชั้นปีที่ 1 ปีการศึกษา 2557
   1.2 เป็นนิสิตโครงการ
      1.2.1 รับตรงร่วมกับ กสพท
      1.2.2 โอลิมปิกวิชาการ
      1.2.3 ผลิตแพทย์เพิ่มเพื่อชาวชนบท
   1.3 เป็นผู้ขาดแคลนทุนทรัพย์
   1.4 มีความประพฤติดี โดยมีผู้รับรองความประพฤติ

2 กำหนดวันรับและยื่นใบสมัครขอรับทุนอุดหนุนการศึกษา
ระหว่างวันที่ 2 - 25 เมษายน 2557 ณ หน่วยกิจการนิสิต คณะแพทยศาสตร์ ตึกอานันทมหิดล ชั้น4 ในเวลาราชการ

3 กำหนดวันสัมภาษณ์
ณ หน่วยกิจการนิสิต ตึกอานันทมหิดล ชั้น4
วันที่ 2 พฤษภาคม 2557 เวลา 07.00น.

4 ประกาศผลการพิจารณารายชื่อนิสิตรับทุน
วันที่ 21 กรกฎาคม 2557 ณ บอร์ดติดประกาศหน่วยกิจการนิสิต ตึกอานันทมหิดล ชั้นล่าง

ดูรายละเอียดเพิ่มเพิมได้ที่ http://storage.docchula.net/public.php?service=files&t=98f8dd4612bda0e053077e9181376825 ค่ะ
79

ผู้บรรยาย แสตมป์ MDCU64
ณ ห้องประชุมมงคลนาวิน ตึกสก. ชั้น 10 โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์

การติดต่อ
เบอร์โทรศัพท์ติดต่อ 086-046-4665 กับ 02-256-5372
LINE baibua246

ลงทะเบียนที่
Facebook Page My Biology Blackboard โดยส่งมาทางข้อความที่ต้องมีรายละเอียดดังนี้
1.) ชื่อนามสกุล
2.) เบอร์โทรศัพท์
3.) วันที่ลงทะเบียน
80
ขออนุญาตสอบถามนะคะ
คือโดยส่วนตัวแล้ว เป็นคนที่มีอาการ hyperventilation ง่าย
มักจะเกิดขึ้นเมื่อรู้สึกตื่นเต้น หรืออยู่ในสภาวะที่เครียดๆน่ะค่ะ
บางครั้งพอเป็นแล้วก็ใช้เวลาสักพัก มันก็จะดีขึ้นเอง
แต่บางครั้งก็ใช้เวลานานมาก แต่ก็ไม่ดีขึ้นจนต้องทาน Diazepam น่ะค่ะ
ตัวอย่างเช่น บางครั้ง แค่จะต้องออกไปนำเสนองานหน้าชั้นเรียน พอตื่นเต้น อาการก็จะมาเลยทันทีน่ะค่ะ หรือบางครั้งพออยู่ในที่ที่มีอากาศร้อนๆ ก็จะมีอาการนี้น่ะค่ะ
หากมีอาการแบบนี้จะส่งผลกระทบต่อการเรียนแพทย์มากไหมคะ
Pages: 1 ... 6 7 [8] 9 10