Docchula Community

ถ้าได้คะแนนรวมทั้งหมด ของ กสพท. เท่านี้เลย จะพอมีโอกาสติดป่ะครับ

ไปป์คุง88

หวัดดีครับ พอดีผมเห็น พี่ๆ และ เพื่อนๆ ในนี้สอบ กสพท เยอะน่ะครับ
ผมเองอยากเรียน ทันตะมากกว่าหมออะครับจริงๆแล้ว (อย่าว่ากันนะครับ)
ตอนนี้ผมเริ่มอ่านหนังสือมาได้ระยะนึงแล้ว แต่มีปัญหาที่บ้านนิดหน่อย
เลยทำให้อ่านได้ไม่มาก
อ่อ ลืมบอกไปว่าผมเป็นเด็กซิ่วน่ะครับ

พอดีคะแนนวิชาเฉพาะผมค่อนข้างโอเค ได้ 217.3333 แล้ว 4 อันดับที่ผมเลือกเนี่ย ไม่ได้สูงมาก (เทียบตามสัดส่วนคะแนนปีที่ผ่านมา)
ที่อยากถามก็คือ มานั่งคิดคะแนนตัวเองแล้ว
ตีตัวเองไว้ไม่สูงมากอะ
ผมเทียบเลเวลความยากของข้อสอบ กสพท สามัญ เท่ากับ เอเน็ท นะครับ
ได้ วิทยาศาสตร์ 42 % / เลข (เอาผ่านเกณฑ์)) 30% / ENG 65 % / ภาษาไทย 65% / สังคม 60%

ทีกะวิทย์ไว้น้อยเพราะอ่านจบแค่ เคมี กับ ชีวะ ฟิสิกส์อยากจะบอกว่ายังไม่ได้เริ่มเลย
เลขทำได้บ้างไม่ได้บ้าง คะแนนเฉลี่ยที่ทำได้อยู่ที่ 19-22 คะแนน (ไม่รวมกามั่ว) ถ้าโดนกำแพง 30% ก็คงจะโดนเลขเนี่ยแหละครับ เห้อ แต่พยายามเต็มที่

รวมแล้ว คิดออกมาได้ประมาณ 56.55 % ครับ ผมอยากได้ 2 ที่มากๆเลยตอนนี้คือ
ทันตะ มช ปีที่แล้ว 54.3 %
ทันตะ มอ ปีที่แล้ว 53.4 %

ถ้าเทียบระดับความยาก กสพท เท่า เอเน็ทเดิม คิดว่าผมพอมีโอกกาสบ้างมั้ยครับ
ยังไงเป็นกำลังใจให้นะครับ เพราะเท่าที่ผมถามเพื่อนเนี่ย ขนาดคนที่มันซิ่วเหมือนกัน ดรอปเรียน วิชาในคณะแล้ว มันยังอ่านหนังสือไม่ทันเลย เรียนเก่งๆ อ่านกันไวๆแล้วยังไม่ทันเลยครับ เพราะปีนี้สอบเร็วขึ้นมาตั้ง ตั้งเดือนนึง

แล้วเพื่อนๆ คนอื่นเคยลองคิดไว้มั้ยอะครับ ว่าต้องได้คะแนนอีกเท่าไหร่จาก 70% ที่เหลือ ผมว่ามันกดดดันตัวเองเล็กน้อย แต่มันก็ทำให้เรามีเรงผลักดันในการอ่านหนังสือนะครับ

สู้ๆ เอาใจช่วยทุกฝันครับ

ปล. ผมเลือก หมอ จุฬา ไว้ด้วยหละ อันดับ 1 แต่ไม่หวังแล้วววววววววว 5555

เล็ก

math80+
eng40+
ไทย+สังคม60+
วิทย์เอาฟิสิกส์เต็มวิชาอื่นยังไม่รู้ชะตากรรม

ผมว่าปีนี้คะแนนสูงขึ้น3%แน่เลยครับ แต่สำหรับจุฬาบางทีอาจจะเกิดเรื่องไม่คาดฝันได้ คือผมคุ้นๆว่ามีสถิติปีนึงที่จุฬาคะแนนต่ำสุดน้อยกว่าทุกที่เลยมันเคยเกิดขึ้นแล้ว <เอนท์เก่านะครับ>

Offline GuSArA

• *
  • 302
  • 2
น้องจะได้คะแนนความถนัด 21 และคะแนนจาก a-net 34(จาก 70) (โดยประมาณ)
รวมเป็น 55 ครับ(คำนวนตามที่ประมาณไว้)

ดูแล้ว ก็ติดน้าาา นี่ พี่ประมาณ ให้ลดลงด้วยนะ

ไปป์คุง88

แหะๆ เขินเลย คำนวณคะแนนผิดไปนิดนึงอะครับ จริงๆได้แค่ 55.55% ครับ ไม่ใช่ 56.55% คำนวณผิดไป 1 %
โทษทีนะครับ

เลยมา 2 % เอง
ตอนนี้พยายามเลข กับฟิสิกส์อะครับ

จริงๆ วิทย์ 3 ตัวเนี่ย
ผมประมาณตัวเองไว้คือ จริงๆ มันใช้ 28% เท่ากับว่า ตกตัวละ 9.33% ใช่ป่ะครับ
ก็คิดว่า

ชีวะ 50/100 หรือ 4.66%

เคมี 55/100 หรือ 5.12%

ฟิสิกส์ 30/100 (ไม่เก่งจริงๆวิชานี้) หรือ 2.79%

รวม 3 ตัวได้ 45% อ้าว...ทำไมเมื่อกี้คิดได้ 42 % ล่ะ
เอาเป็นว่า ตีต่ำไปก่อน 42 % แล้วกัน เหอๆ

ตอนนี้เอาจริงๆ กลัวที่สุดคือเลขไม่ถึง 30% น่ะพี่ๆ ปีที่แล้วมีเพื่อน คะแนนถึง หมอ ธรรมศาสตร์คนนึง แต่ว่าเลขได้ 27 ตกม้าตายเลย
ปีที่แล้ว ลข เอเน็ทผมก็ได้ 35 ครับ หวุดหวิดมากๆๆๆๆ
ไม่เก่งจริงๆวิชานี้ คิดแล้วก็กลุ้ม

จะบอกว่า ผมถอดใจไปแล้วด้วยครับตอนแรกอะ คิดว่าคงไม่ได้เรียน แต่คะแนน วิชาความถนัดออกมาได้

พาร์ทแรก 52
พาร์ทสอง 65.3333
พาร์ทสาม ได้ เต็ม
เลยมีกำลังใจอ่านหนังสืออะครับ ที่บ้านผม มีปัญหาหลายเรื่องเลยครับตอนนี้ เลยไม่ค่อยมีกำลังใจอ่านหนังสือเลย
แต่จะสู้ๆนะครับ
อยากเรียน ทันตะมากๆเลยครับ

หวังว่า 55.55% จะพอพาผมไปได้นะครับ

เป็นกำลังใจให้เพื่อนทุกคนที่อยากเป็นหมอนะครับ เหลือเวลาอีกไม่ถึง 50 วันแล้ว ตั้งใจกันนะครับ