Docchula Community

พ่อแม่เปน อสม จะได้โควต้าเรียนแพทย์จิงหรือ

party

:'( พี่ๆคะคือมีเพื่อน บอกว่า
แม่เปน อสม สามารถขอโควต้าเรียนแพทย์ได้จิงหรือป่าวคะ

Offline Preut

• *
  • 605
  • 88
สำหรับที่คณะแพทยศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ไม่มีความจริงแต่อย่างใดครับ (และ คาดว่าที่อื่นๆ ก็น่าจะเป็นอย่างนี้ด้วย)

และขออ้างอิงจาก rep อื่นๆ ต่อไปนี้

พ่อแม่เป็นอ.ส.ม.จะได้เข้าแพทย์ได้เลยโดยที่ไม่ต้องสอบเข้าอะค่ะ  :-X

ไม่แน่ใจสำหรับเงื่อนไขนี้นะครับ

แต่ที่คณะแพทย์ จุฬาฯ ไม่มีโควต้านี้ครับ
น้องต้องสอบคัดเลือกผ่านระบบ กสพท., CPIRD ODOD, โอลิมปิคชีววิทยา ครับ
อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมที่นี่เลยครับ ---> http://forum.docchula.com/index.php/topic,6560.msg108378.html#msg108378

น้องอยากรู้ว่าแพทย์ต้องเก่งวิชาไหนมากสุดค่ะ  ???

แล้วถ้ามีพ่อแม่เป็น อ.ส.ม. จะเอาแพทย์ได้เลยหรือเปล่าคะ

น้องเริ่มท้อแล้วอะ    ได้ยินคำที่ว่าพ่อแม่เป็นอ.ส.ม.จะได้เข้าแพทย์ได้เลยโดยที่ไม่ต้องสอบเข้าอะค่ะ  :-X

รุ่นพี่ที่เรียนแพทย์ตอบด้วยนะค่ะ

ขอบคุณล้วงหน้าค่า :-*

ไม่เคยได้ยินเลยนะครับ สำหรับเงื่อนไขนี้

และค่อนข้างมั่นใจว่าไม่มีนโยบายนี้ครับ ลองคิดง่ายๆ ครับ อสม. ทั่วประเทศมีเป็นหมื่นๆ คน ในขณะที่แพทย์ปีหนึ่งๆ รับเพียงแค่ พันกว่าคนเท่านั้น

ก็ไม่มีทางเป็นไปได้อยู่แล้ว

อีกอย่างหนึ่งครับ แม้ว่าจะมีโควต้าก็จริง แต่ไม่มีทางที่จะเข้าได้เลย ไม่ว่าจะเป็นโครงการพิเศษใดๆ ก็ตาม ก็ต้องมีการสอบเพื่อคัดเลือกทั้งนั้นครับ

ไม่มีสิทธิ์นั้นครับ
« Last Edit: January 09, 2010, 02:42:27 pm by Preut »