Docchula Community

แนะแนวทาง(เจ้าเดิม)

โชค

แนะแนวทาง(เจ้าเดิม)
« on: January 06, 2010, 05:32:44 pm »
หลังจากรับคำแนะนำแล้วผมก็อยากจะถามว่าเรียนแล้วเก่งขนาดไหนจึงจะเข้าไปได้  ตอนประกาศผลสอบผมTOPฟิสิกส์ ได้คะแนน 24/30 ผมอึงมาก
เพราะเป็นอยางนี้2 ครั้งแล้ว วิชาอืนก็เยี่ยมมากแต่ผมยั่งไมรู้ว่าแค่นี้จะเข้าได้หรือปร่าว แต่ผมก็ขอแนวทาง การอ่านหนังสือ หาหนังสือที่ดีอ่านที่ตรงประเด่นที่เขาจะสอบกันผมจะได้ไปถูกทางประมาณว่าเก่งพอๆกับพี่ๆไปเลยจะได้มั่นใจในการสอบ แต่ผมยังมีปัญหาในการสอบอยู่เช่นข้อสอบออก นอกเรื่อง(เกี่ยวเนื่องกันทำให้ผมงงนิดหน่อย) และผมอยากทราบว่าพี่ๆตอนที่คิดจะสอบหมอพี่เก่งประมาณใหนคิดเป็น%ด้วยนะครับ อย่าง ทำข้อสอบพี่จะทำอย่างไรเมื่อเจอโจทย์อยากมาก  วันนี้ก็อยากรู้ว่า(ปัญหาซับซ้อน) GAT-PAT ใช้สอบหมอได้หรือปร่าวเพราะตอนนี้ผมกำลังเตรียมตัวอยู่ด้วยถ้าไม่ใช้ แล้ววิชาสามัญละเหมือนกันหรือปร่าวง่ายหรืออยากกว่ากัน คิดเป็น%ด้วยครับ Gat-pat ยากมากออกเกินความสามารถเลยละ เนื้อหา4-5-6
ตายละจะทำยังไงดีเวลาเหลือไม่มากแล้ว ขอคำแนะนำด้วย อยากเรียนแล้วมีความสามารถถึงขั้นสอบติด(ได้โปรดสงคำแนะนำและขั้นตอนในการที่จะเป็นผู้ประสบความสำเร็จในการสอบ ที่ E-mail gtr20089@gmail.com)   แล้วผมจะสู้จนกว่าจะประสบความสำ :-*เร็จสู้จนสุดความสามารถของผมไปเลย    ขอบคุณครับขอให้พี่ๆโชคดีกั๋บ(กั๋บ=ครับ) ::)

Offline pipe64

• 3481
  • 604
Re: แนะแนวทาง(เจ้าเดิม)
« Reply #1 on: January 06, 2010, 07:36:23 pm »
คำว่า เก่ง ของแต่ละที่ไม่เหมือนกันนะ เพราะ วัดกันด้วยข้อสอบคนละชุดอ่ะ
เอาเป็นว่า ถ้าน้องอยากเข้าแพทย์ สิ่งที่น้องควรซีเรียสไม่ใช่ว่า เก่งมั้ย
แต่การที่น้องจะสอบเข้าได้ มันขึ้นกะว่า คะแนนของน้องนั้น มากกว่า หรือ เท่ากับ คะแนนต่ำสุดหรือเปล่า

เรื่องหนังสือ พี่เริ่มแก่ละ ไว้รอน้องปี 1 มาตอบดีกว่า

GAT PAT ไม่ใช้ในการสอบเข้าแบบ กสพท. ครับ แต่สำหรับโควต้านั้นแล้วแต่ว่า แต่ละมหาวิทยาลัยตั้งเกณฑ์ยังไง
วิชาสามัญเปิดสอบปีนี้ปีแรก ยังไม่มีใครรู้แนวหรอก ก็เตรียมตัวให้พร้อมที่สุด อย่างน้อยพี่ว่าเท่ากับ ANET ก็ดีอ่ะ จะได้ชัวร์ๆ

Offline o^THE_BUN^o

• *
  • 405
  • 137
« Reply #2 on: January 06, 2010, 07:56:04 pm »
ลองเข้าไปดูกระทู้นี้ พวกคำแนะนำอะ http://forum.docchula.com/index.php/topic,12370.0.html
Papa Alpha Rpmeo Alpha Tango Hotel     Tango Hotel India Romeo Alpha Tango Hotel India

อ.ส.ช.==>ย.บ.==>ต.อ.==>จุฬาฯ==>ไปไหนต่อดี

Offline Kudoconan

• *
  • 1093
  • 14
« Reply #3 on: January 06, 2010, 09:00:10 pm »
อยากรู้ว่าเก่งไม่เก่ง  เก่งพอหรือยัง
ก็ให้ลองทำข้อสอบเก่า ดูอ่าครับ
แล้วคิดเป็นคะแนนสุทธิออกมาอ่ะครับ  (คิดเป็นใช่มะ ตามเกณฑ์เลยอ่ะ)
แล้วก็เอามาเทียบกันกับเกณฑ์ ปีนั้นๆ ดูว่าเราจะติดไหม

ตอนที่พี่จะสอบหมอ แล้วถามว่ามีโอกาสติดมากแค่ไหน พี่ก็ทำแบบนี้แหละ
พอเห็นคะแนนก็จะรู้เองแหละ ว่าจะ ชิวเพิ่มขึ้น หรือ ต้องฟิตเพิ่มขึ้น
เหอๆๆ
(ถ้าคะแนนผ่าน ก็ไม่ควรประมาทนะครับ อะไรก็เกิดขึ้นได้)

ทำข้อสอบพี่จะทำอย่างไรเมื่อเจอโจทย์ยากมาก
ถ้าหมายถึงตอนสอบจริงๆ ละก็   ตอบได้คำเดียวคับว่า   "ข้าม"  555
เสียเวลาคิด  ไปทำข้ออื่นก่อน  เหลือจริงๆ ค่อยมานั่งงม ออกไม่ออกว่ากันอีกที
ถ้าเป็นแบบฝึกหัด ก็นั่งๆ คิดไป ไม่ได้ก็ข้าม มีเวลาค่อยมาคิดใหม่

เรื่อง GAT PAT ไม่รุอ่ะครับ  เพราะรุ่นพี่ไม่ได้ใช้ ไอ้ตัวนี้

天青色等煙雨 而我在等妳