Docchula Community

อยากรู้เกี่ยวกับเกรดค่ะ

jar

พี่ค่ะตอนม.ปลายพวกพี่ได้เกรดเท่ารัยกันค่ะ     น้องอยากรู้คะตอนนี้น้องอยู่ม.4ได้เกรดเทอมแรก3.00เองค่ะ

แล้วอย่างนี้น้องจะมีโอกาศสอบติดหรือเปล่าค่ะ  แล้วอ่านหนังสือตอนไหนถึงจะจำได้ดีที่สุดค่ะมีได้แบ่งเวลาอ่านหนังสือเวลาไหนกันบางคะ

โดยเฉพาะอังกฤษอะคะพี่อ่านยังไงถึงให้เข้าใจค่ะ  การเรียนแพทย์ใช้เกรดเท่าไรค่ะถึงจะได้แพทย์

Offline 125 66

• 3244
  • 64
Re: อยากรู้เกี่ยวกับเกรดค่ะ
« Reply #1 on: January 10, 2010, 08:14:53 pm »
โอกาสสอบติด ขึ้นอยู่กับความสามารถในการทำสอบวันนั้นของน้อง+สุขภาพกายและใจที่เหมาะสมที่น้องแสดงต่ออาจารย์ ซึ่งขึ้นอยู่กับหลายอย่างครับ เช่น การเตรียมตัวของน้องตลอดระยะเวลาที่ผ่านมา ความขยัน รวมไปถึงการรักษาสุขภาพกายใจให้ดีเป็นฐานการศึกษาต่อไปด้วยครับ ไม่ได้ขึ้นกับเกรด ม.4 แต่เพียงอย่างเดียว

เลขทศนิยม 2 ตำแหน่ง ไม่สามารถพยากรณ์ได้หรอกครับว่าน้องจะสอบติดหรือไม่ มันมีอะไรอีกเยอะครับ

อ่อ ตอน ม.ปลาย พี่เกรด 3.91 ครับ แต่เกรดแต่ละ รร. ก็มาตรฐานต่างกันครับ เทียบกันไม่ได้หรอก บาง รร.ก็เกรดยาก บางที่ก็ง่ายดาย เนอะ

เรื่องอื่นๆ มีพี่ๆตอบแล้ว ในกระทู้ที่ผ่านๆมาครับ