Docchula Community

ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ

น้ำแข็ง

ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ
« on: February 26, 2010, 05:57:14 pm »
              เริ่มด้วย วันนี้เป็นครั้งแรกที่หนูเข้ามาเว็บบอร์ดนี้เจอโดยบังเอิญค่ะ ก็เลยลองนั่งอ่านๆกระทู้ต่างๆตั้งแต่กระทู้เก่าๆค่ะ รู้สึกดีมากๆ ;D ด้วยความที่ว่าหนูอยากเข้าแพทย์อยู่แล้วด้วยส่วนตัว ทำให้หนูคิดว่าอยากเป็นส่วนหนึงของคณะแพทยศาสตร์จุฬา :'( เพราะรู้สึกว่าขนาดแค่เข้ามาครั้งแรกยังรู้สึกว่าพี่ๆเป็นกันเองมากเลยค่ะ  :D

ต่อมาอยากขอปรึกษาค่ะ ตอนนี้หนูก็จะจบม.4 แล้วเหลือสอบอีกวันเดียว ก็ยังไม่ได้เตรียมตัวอ่านหนังสืออะไรจริงๆจังๆกับเขาสักที แต่ก็มีอ่านบ้าง หนูเป็นเด็กต่างจังหวัดค่ะ(ขอนแก่น) หนูอยากเรียนหมอ(ที่จุฬา)มากๆๆๆๆๆ  >:( แต่ก็คิดๆอยู่ว่า ขนาดคณะแพทย์ยังไม่รู้เลยจะติดไหม ยังหวังสูงอยากเข้าแพทย์ จุฬาอีก :-X เพราะขนาดแพทย์ มข. หนูยังไม่มั่นใจเลยค่ะ  :-* โรงเรียนของหนูรุ่นพี่ติดแพทย์ก็เยอะแยะ แต่แทบไม่เคยเห็นแพทย์ จุฬาเลย พอจะอ่านหนังสือทีไรก็เหมือนตัดกำลังใจตัวเองตลอดเลยค่ะ ว่ารุ่นพี่แต่ละคนที่ว่าเทพๆ ยังไม่ได้เลยย แล้วภาษาอะไรกับเด็กธรรมดาๆ ขี้เกียจอีกแหนะอย่างหนู  :P หนูเลยอยากลองถามพี่ๆดูค่ะว่า หนูพอจะมีโอกาสไหมค่ะ?  แล้วถ้ามีหนูต้องขยันมากๆๆๆๆๆ เลยใช่ไหมค่ะ(มากขนาดไหนหรอค่ะ)? ???

Offline -ŦęćĥМάŋĩǻċ-

• 4679
  • 13
  • ทำไมเราขี้เกียจจัง
Re: ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ
« Reply #1 on: February 26, 2010, 06:29:44 pm »
ถ้าอยากเข้ามากขนาดนั้นก็ต้องขยันมากเลยแหละครับถ้าน้องคิดว่าไม่เก่งอ่ะนะ
แต่ถ้าอยากเรียนแพทย์ มข ก็เป็นสถาบันที่ดีนะ
ไม่จำเป็นต้องจุฬาหรอก แต่ถ้าอยากมาจุฬาก็เต็มที่นะครับน้อง
ทำให้ดีที่สุดแหละ ผลเป็นไงไว้ทีหลัง ;D
แม้กายไกลสุดฟ้าลับตา ไม่เกินใจไข้วคว้าฝันถึง ไม่เกินรักฝากไว้คำนึง ไม่เกินกาลรำพึงถึงเธอ