Docchula Community

ตาบอดสี จะเป็นหมอได้ไหมครับ ??

poom

ตาบอดสี จะเป็นหมอได้ไหมครับ ????? คือ ผมอ่านคุณสมบัติของ กสพท. เค้าบอกว่า ตาบอดสี >>ขั้นรุนแรง<< ผมไม่แน่ใจอ่ะครับว่า รุนแรงนี่ขนาดไหน คือ ผมแค่แยกเฉดสีใกล้ๆกันมากไม่ได้ เช่น เขียวอ่อน กับ ส้ม ประมาณนี้อ่ะครับ  แล้วจะเป็นหมอได้ไหมครับ

Offline พีทซ่า@Gr.ofSeventeen

• *
  • 907
  • 48
  • นี่ หรือ?
พี่ก็ไม่ทราบว่าขั้นรุนแรงนี่เขาวัดกันยังไง

แต่ตาบอดสีบางประเภทสามารถเรียนแพทย์ได้ครับ

ถ้าน้องอยากรู้ ต้องสอบให้ติด แล้วมาตรวจร่างกายดู หุหุ

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
เขียวอ่อนกะส้ม เลยเหรอ  :o
ฟังดูรุนแรงนะ (สำหรับพี่อ่ะ สองสีนี้ต่างกันมากกก)

มันจะมี Ishihara Test for Color Blindness น่ะครับ
ใช้ดูว่าเป็นตาบอดสีรึป่าว
อย่างเว็บนี้  http://waynesword.palomar.edu/colorbl1.htm
ที่มีรูป 4 รูปให้ดูว่าน้องตาบอดสีอะไร
(อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างนะ ของจริงมีเยอะกว่านี้ แยกระดับความบอดสีได้มากกว่านี้)

พี่ไม่แน่ใจว่า คำว่ารุนแรงในเกณฑ์มันแปลว่าอะไร
หมายถึงบอดขั้นรุนแรงสีเดียวหรือหลายสีรวมๆกัน  แล้วพี่ก็ไม่ค่อยแน่ใจเรื่องวิธีวัดผลด้วย
แต่เคยได้ยินว่า เป็นหมอบอดสีแดงไม่ได้นะ แต่พี่ไม่รู้มันจริงเท็จแค่ไหนอ่ะ

ทางที่ดีก็ขยันๆ สอบเข้ามาก่อนละกัน แล้วตอนตรวจร่างกายก็จะได้รู้ว่าผ่านมั้ย  :)

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline พีทซ่า@Gr.ofSeventeen

• *
  • 907
  • 48
  • นี่ หรือ?
อิ๊บเราว่าแกเข้าใจผิดนะ

น้องเขาน่าจะหมายถึง เขียวกับเขียวอ่อน   ส้มกับแดงๆ เหลืองๆ อะไรพวกนี้ปะวะ

เขียวอ่อนกับส้ม...จริงดิ  หรือเราเข้าใจผิดเอง ฮ่าๆ

Offline InwAssist

• *
  • 157
  • 10
  • Torque = work เพราะTorque = เเรง x ระยะทาง -*-
ได้ดิ
พี่เนียเเหละ blind color
เเบบน้องเลย เเยกเชดสีใกล้ๆกันไม่ออก
APEM 5-5 out dog na sad 55555+

Offline Kudoconan

• *
  • 1093
  • 14
ตาบอดสี
ผมก็เปนเหมือนกัน T T
แต่เป็น แบบเป็นพักๆ อ่า
พอเป็นทีไร  ก็เห็นโลกทั้งใบเป็นสีชมพู~~

ต้องปรึกษาจารย์มั้ยครับเนี่ย

:D
天青色等煙雨 而我在等妳

Offline Boo!!!

• *
  • 47
  • 1
พี่ก็ตาบอดสีอ่ะ ตอนตรวจร่างกายนี้วุ่นวายมาก :'( ต้องตรวจหลายวิธีทั้งดูแผ่น ishihara ไปนั่งเรียง block ที่เป็นเฉดสี แต่สุดท้ายอาจารย์ก็ให้ผ่านมาได้  :-* ถ้าเป็นจุฬาฯก็น่าจะเรียนได้ล่ะนะ แต่ของ ม. อื่นๆ ก็ไม่รู้เหมือนกัน  :P

ได้ดิ
เเบบน้องเลย เเยกเชดสีใกล้ๆกันไม่ออก

เพื่อนผมก็เป็นนะ  ตอนนี้เป็นอาจารย์หมอด้วย
แต่เข้าใจว่าทางอาจารย์จักษุแพทย์เค้ามีเกณฑ์ประเมินว่าบอดหนักเบาอย่างไร
ถ้าไม่หนัก  ไม่มาก  คงโอเค

ว่าแต่ ตรงซ้ายมือคุณนี่ เหรียญรางวัลไรเนี้ยะ 
ถึงมีรูปอาเบะ ?

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
ตาบอดสี
ผมก็เปนเหมือนกัน T T
แต่เป็น แบบเป็นพักๆ อ่า
พอเป็นทีไร  ก็เห็นโลกทั้งใบเป็นสีชมพู~~

ต้องปรึกษาจารย์มั้ยครับเนี่ย

:D
เว่อมาก  ;D

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

poom

คือผมเห็นสีต่างๆปกติอ่ะครับ แต่เวลาดูพวกแผ่นๆ ที่ให้บอกตัวเลข มันมองแล้วเห็นเป็นจุดสีหลายๆจุด แต่ไม่เห็นว่ามันเรียงตัวเป็นเลขอ่ะครับ

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
คือผมเห็นสีต่างๆปกติอ่ะครับ แต่เวลาดูพวกแผ่นๆ ที่ให้บอกตัวเลข มันมองแล้วเห็นเป็นจุดสีหลายๆจุด แต่ไม่เห็นว่ามันเรียงตัวเป็นเลขอ่ะครับ
อย่างนี้แหล่ะ เค้าเรียก "ตาบอดสี" ล่ะฮับ  :) คนที่ไม่เป็นจะเห็นเป็นตัวเลขโต้งๆเลยฮะ

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Offline InwAssist

• *
  • 157
  • 10
  • Torque = work เพราะTorque = เเรง x ระยะทาง -*-
ได้ดิ

เพื่อนผมก็เป็นนะ  ตอนนี้เป็นอาจารย์หมอด้วย
แต่เข้าใจว่าทางอาจารย์จักษุแพทย์เค้ามีเกณฑ์ประเมินว่าบอดหนักเบาอย่างไร

ว่าแต่ ตรงซ้ายมือคุณนี่ เหรียญรางวัลไรเนี้ยะ 

โอ้
อาจารย์รู้จัก abe ด้วยหรอคับ
เเสดงว้่าอาจารย์ก็เป็น OTAKU เเน่เลย
http://www.youtube.com/watch?v=Y6tl2yMxpjg
จัดไปเผื่อชอบ 55555
APEM 5-5 out dog na sad 55555+

Offline •iMferiti•

• *
  • 1242
  • 9
  • Raven
ได้ดิ

โอ้
อาจารย์รู้จัก abe ด้วยหรอคับ
เเสดงว้่าอาจารย์ก็เป็น OTAKU เเน่เลย
http://www.youtube.com/watch?v=Y6tl2yMxpjg
จัดไปเผื่อชอบ 55555

ทำไมกระทู้กลายเป็นอาเบะแฟนคลับไปแล้ว

หรือคณะเราจะบอดสีม่วงกันมาก

ล้อเล่นนะครับ  /เผ่นหนี
ลายเซ็นนี้คอยแสดงอยู่ตามด้านล่างของแต่ละข้อความ รวมถึงข้อความส่วนตัว
ผมสามารถใช้ BBC โค๊ดและสัญลักษณ์แสดงอารมณ์ได้ แต่ขี้เกียจใส่

Offline ~FLuOritE~

• *
  • 604
  • 42
  • uou
กลับไปสู่ตอน ปี1 เข้าบอร์ด ใหม่ๆ มีแต่ อาเบะ
ยา ราไนกา ก้า ก๊า

(พากระมู้ ออกทะเล)

Pramsit

การตรวจตาบอดสีโดยการเรียงเม็ดสีนี้ ทำกันยังไงหลอครับ