Docchula Community

รบกวนพี่ mdcu 6 6เรื่องข้อสอบหน่อยค่ะ

mechanism

พี่ๆคะ คือหนูอยากจะทราบว่า  ข้อสอบวิชาสามัญ แต่ละวิชา  ออกลักษณะอะไรยังไง เนื้อหาขอบเขต ระดับความยากง่ายเป็นยังไงหน่อยค่ะ

ช่วงนี้เรียนพิเศษเต็มวันเลย   :'(  แต่ง่วงๆเมื่อไร นึกถึง คำว่า mdcu  ตื่นขึ้นมาทันที  ( แล้วหลับต่อ อิอิ  ยังไงเนี่ย   . . )

ช่วงนี้จะพยายามตั้งใจเรียนมากๆ เวลาทวนจะได้ปึ๊กๆ เอาเวลาไปทำโจทย์ ช่วงเปิดเทอม จะsolo ยาวเลย

เท่าที่ได้ยินมา

คณิต นี่ ต้องอ่านถึงระดับสมาคม

โอลิมปิคฟิสิกส์ ระดับโอลิมปิค 

อังกฤษยากเว่อๆ บลาๆ

ยังไงก็ขอบคุณพี่ๆทุคกนที่มาตอบคำถามด้วยนะคะ  :-[ 

หนูจะตั้งใจอ่านหนังสือ ทำให้เต็มที่ที่สุด  ถ้าวาสนามีจริง หนูคงได้ตอนกระทู้ แบบใช้ชื่อลอคอินบ้าง   :-[

ู^ ^

เอาตามวิชาเลยนะคับ บ*

ไทย ไม่ยากเท่าไหร่ ฝึกทำโอเน็ต เอเน็ตเก่า ก็น่าจะทำคะแนนได้แล้ว ชิว ๆ  :-\

สังคม ถือว่าออกง่ายนะ [ง่ายกว่าโอ  :o] เอาเป็นว่า อ่านมาเยอะ ๆ ทำได้แน่นอน

คณิต ยากจัง พี่ว่ามีข้อง่ายมากประมาณ 5 ข้อ ปานกลาง 5 ข้ออ่า แล้วก็ยาก-ยากมาก  15 ข้อ
แต่ก็ อ่านะ มันก็แล้วแต่คนถนัดบทไหนอ่า อย่างพี่งี้ ไม่ได้พวก เวกเตอร์ เชิงซ้อน เมตริก ก็มั่วเลย ;D แต่จะมีเซต permu stat ไรพวกนี้ที่แจกคะแนน

วิทย์ ก็แล้วแต่คนถนัดอยู่ดีอ่านะ
ฟิสิกส์ ก็ยากกว่าเอเน็ตนะ แต่ไม่ถึงกับโหดจนทำไม่ได้ ข้อง่ายก็มี
เคมี พี่ว่าง่ายนะ แต่บทอินทรีย์ ชีวโมเลกุลงี้ ยากหน่อย [เคมีค่อนข้างแจกคะแนน ::)]
ชีวะ พี่ไม่รุ :o ง่าย-ยาก ก็รุสึกเหมือน ๆ กัน คือทำไม่ค่อยได้ :P เกินครึ่งก็บุญแล้ว

อังกฤษ ออกง่ายกว่า gat นะ แต่ตรงคอนเวอร์จะยากหน่อย พาร์ทอื่นก็คล้าย ๆ โอเน็ต แต่passage ยาวมาก ต้องพยายามอ่าน อย่าขี้เกียจนะ ::)

โดยรวมแล้ว น้องอ่านให้ดีที่สุดเท่าที่พยายามได้ ไม่ต้องกังวลมากหรอกนะ เพราะถึงเครียดมาก ก็ทำข้อสอบได้เท่าที่อ่านอยู่ดี จริงมั้ย :'(

ปอนด์ MDCU66

วิชาละ 2 ชั่วโมง

คณิตศาสตร์ 25 ข้อ
   ก็ประมาณข้อสอบ PAT1 นะ แต่รู้สึกว่าง่ายกว่านะ บางข้อดูแล้วตอบได้เลย คุ้นว่าเป็นข้อสอบเก่า
   โดยแต่ละบทก็เฉลี่ยๆออกเท่ากันอ่าาา พี่เชื่อว่าถ้าทำโจทย์บ่อยๆ ก็คงทำได้ ส่วนข้อที่ยากกกกเวอร์อ่ะ ไม่ต้องไปกังวล จงเดาอย่างมีประสิทธิภาพ
   เพราะเชื่อว่าส่วนใหญ่ก็คิดไม่ได้ แต่ถ้าเดาถูกก็จบ

ภาษาอังกฤษ
   Conversation - Short 10 ข้อ ง่ายนะ
                      - Long 2 ชุด ชุดละ 5 ข้อ พอทำได้
   Sentence Completion 10 ข้อ
   Error 10 ข้อ
   Cloze Test 10 ข้อ เรื่อง Prediction Group of Blood
   Vocab - Confusing Word 10 ข้อ
             - Synonym 10 ข้อ
   Reading 3 ชุด ชุดละ 10 ข้อ
   ถ้าฝึกทำข้อสอบ ENT ปีเก่าๆเยอะๆ พี่ว่าทำได้มากกว่า 75% แต่จะเห็นว่า Grammar&Reading ออกเยอะมาก

ไทย 50 ข้อ
   ออกแบบข้อสอบ ONET คือ หลักภาษา สำนวน จับใจความ บทประพันธ์ ไม่ยากมาก

สังคม 50 ข้อ
   หน้าที่ 10 -
   ศาสนา 6 - น้อยมาก อิอิ
   ภูมิศาสตร์ 18
   ประวัติศาสตร์ 8
   เศรษฐ 8

วิทย์1  65 ข้อ  ง่ายนะ
   เคมี 20 - เน้น Organic กรดเบส อะตอม
   ฟิสิกส์ 15 - กลศาสตร์เยอะมาก
   ชีวะ 30

วิทย์2   65 ข้อ   ยากปานกลาง-มาก
   เคมี 20 - เน้น ไฟฟ้าเคมี แก๊ส polymer สารชีวโมเลกุล
   ฟิสิกส์ 15 - ไฟฟ้า คลื่น
   ชีวะ 30

ki

อย่าคิดมากครับน้อง เรียนโหดงี้ติดแหงอยู่แล้ว แล้วพี่จะรอเป็นรุ่นพี่น้องเน้อ (แต่อีกตั้งปีนึง -_-)

mechanism

:-[  ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากเลยนะค้า   

พวกหนังสือที่พี่ๆทำโจทย์ เรคคอมเมนของใครบ้างหรอคะๆ  โดยเฉพาะคณิตนี่  เท่าที่เห็น มีแบบวิธีถึกได้อีก

ไปและค่ะ ชะแว้บ  ทำการบ้านอ.อุ๊ต่อ จะเป็นลม   :'(

mpc

จากประสบการณ์หมาดๆ พี่ (คิดว่าตัวเองเป็น "พี่" แล้วแปลกจัง) อยากบอกอะไรเล็กน้อย เผื่อช่วยได้

เวลาน้องเรียน ไม่ว่าในห้องหรือพิเศษอะ เอาให้เข้าใจเลย แล้วกรองเอาแต่ประเด็นไว้ อาจจะจดแยกไว้ (ควรทำมาก แต่พี่ไม่ได้ทำ มารู้ตัวก็ช้าไป) หรือไม่ก็เก็บไว้แต่ชีทที่คิดว่าดีจริงๆ อันนี้พี่มาค้นพบสัจธรรมได้ตอนใกล้ๆจะสอบ แล้วก็มารื้อตู้หนังสือ เลือกว่าจะอ่านอะไรดี มันเสียเวลาแล้วก็ให้ความรู้สึกที่วุ่นวายมาก ทำให้การอ่านหนังสือไม่หนุกเลย

อะไรที่ไม่คิดว่าจะได้อ่านอีกก็บริจาคไปเลย เก็บไว้รกหูรกตา

แล้วเวลาเข้าไปทำข้อสอบ ห้ามคิดมาก เชื่อตัวเอง พี่เคยลองกับข้อสอบโรงเรียนแล้ว ถ้าทำแบบ เห็นแล้วตอบ กับ เห็นแล้วคิดๆๆๆๆๆๆๆ จนหมดเวลา (สำหรับข้อที่ไม่คำนวณ) ผลสอบอันแรกออกมากดีกว่ามาก อย่างไม่น่าเชื่อ

โชคดีจ้า มันอาจจะรู้สึกหนักหนาในตอนนี้ แต่เดี๋ยวมันก็จบ อย่างพี่ตอนนี้ไง ว่างมากๆ เดี๋ยวเปิดเทอมคงรู้สึกตัวอีกที

docomo

แล้ววิทย์นี่ไม่ออกดาราศาสตร์เหรอครับ

แล้วทำไมต้องแบ่งเป็น วิทย์ 1 วิทย์ 2 ด้วย งง :P

ปอนด์

แล้ววิทย์นี่ไม่ออกดาราศาสตร์เหรอครับ

แล้วทำไมต้องแบ่งเป็น วิทย์ 1 วิทย์ 2 ด้วย งง :P

ใช่ๆๆ ไม่ออกดาราศาสตร์อ่าาาาา

ก็เนื้อหามันเยอะมั้ง เดี๋ยวจะออกได้ไม่จุใจ และคงเปนข้อจำกัดของเวลาด้วย
เลยต้องแบ่งเป็น 2 part

BURESUSAMA

สังคมบางข้อลอกโจทย์ในหนังสือมาเลย
(เราอ่านของอ.ชัยที่เป็นพ็อกเก็ตบุ๊คสีส้มมา จำโจทย์ได้ด้วยซ้ำ 555)
ทำโจทย์มาคุ้มมาก ก็มันอันเดียวกันเลยนีหว่า ไม่เปลี่ยนกระทั่งการเรียน choice  ;

Giegie

:Dสอบ 7 วิชาสามัญแพทย์ คณิตข้อเขียนหรือChoice ค่ะ  ??? ??? ???