Docchula Community

สอบตรงแพทยศาสตร์

waoe

สอบตรงแพทยศาสตร์
« on: April 15, 2010, 09:02:59 am »
คือหนูเรียนจบม.3ที่ไทย แล้วมาเรียนต่อที่ต่างประเทศ
หนูเรียนสายวิทย์ค่ะ และปีนี้กำลังจะเอ็น
ปีหน้าหนูอยากกลับไปเรียนต่อที่ไทย อยากเข้าแพทย์จุฬามากๆ
อยากถามเกี่ยวกับเรื่องสอบตรงว่า หนูต้องสอบ gat/pat, O-NET, กสพท อะไรบ้าง คืองงมาก ???

ถ้าหนูไม่ได้จบม.6ที่ไทย หนูจะสอบO-NET ได้ไหมคะ?
หรือพอจะมีกรณีรับตรงเด็กต่างประเทศรึป่าว?  :D
แล้วอยากทราบว่า คณะแพทย์เขาเรียนเป็นภาษาไทยหรือภาษาอังกฤษอ่ะคะ?
คือหนูเรียน+จำศัพท์เป็นภาษาอังกฤษมาหมดเลย @@"
รบกวนพี่ๆผู้รู้ช่วยตอบหนูหน่อยนะคะ
Thank you for futher reply.
 :-*

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
Re: สอบตรงแพทยศาสตร์
« Reply #1 on: April 15, 2010, 10:36:34 am »
สมัครสอบ กสพท. ประมาณเดือนสิงหา
รออ่านประกาศในนี้ครับ
http://www9.si.mahidol.ac.th/

Onet รู้สึกโรงเรียนจะเป็นคนสมัครอ่ะนะ
ลองโทรไปถาม กสพท. ละกันว่ากรณีของน้องจะให้ทำไง ?

รับตรงเด็กต่างประเทศคงไม่มีเร็ว ๆ นี้หรอกมั้ง - -"

จำศัพท์ภาษาอังกฤษดีแล้ว ๆ
เวลาเรียน เวลาอ่าน เวลาสอบก็ใช้ภาษาอังกฤษทับศัพท์ซะส่วนใหญ่

อืมม โชคดีละกันครับ ^^