Docchula Community

ขอถามหน่อยน่ะค่ะ

Nancy

ขอถามหน่อยน่ะค่ะ
« on: May 06, 2010, 10:21:48 pm »
คือมีใครในคณะ แพทย์ จุฬาที่ เคยเรียนอยู่ประมาณมี 2-3 จากคณะอื่นแล้ว ซิ่วมาเรียนหมอไหมค่ะ คือตอนนี้ เราอายุ ปาเข้าไป 21 แล้ว แต่อยากซิ่วนะค่ะ รู้สึกว่าแก่จังเลยอ่ะ  :-[ ที่จะมาเรียนกับน้องๆใหม่อ่ะค่ะ 555+ พอดีเราว่าเราจะซิ่วใหม่ปีหน้านี้อ่ะ  :P

ที่อยากถามก็มีแค่เนี่ยแหละค่ะ ขอบคุณค่ะ

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
Re: ขอถามหน่อยน่ะค่ะ
« Reply #1 on: May 06, 2010, 11:32:21 pm »
ซิ่วมาก็มีครับ

จบแล้วมีปริญญาประดับมากกว่า 1 ใบ แล้วค่อยมาก็ยังมีเลยครับ

8)

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Upsilon Beta

« Reply #2 on: May 07, 2010, 11:23:34 am »
ผมก็ 23 ครับ จะสอบเข้าปีนี้เหมือนกัน
ไว้มาเป็นคนแก่ในคณะด้วยกันนะครับ  :)

Offline OaSisa

• *
  • 229
  • 9
« Reply #3 on: May 07, 2010, 11:34:17 am »
จบ ดร. แล้วมาเรียนยังมีเลยค่ะ

ไม่ว่าจาอายุเท่าไหร่ไม่มีใครแก่เกินเรียนแน่นอนค่ะ

แล้วก็แค่ทุกคนมีจิตใจดีคิดจาเรียนหมอเพื่อไปช่วยรักษาผู้อื่นแค่นี้ก็เพียงพอแล้วค่ะ :)
บางครั้งเราก็ต้องยอมรับมันตามความเป็นจริง
เป็นตัวของตัวเองและยอมรับคนอื่นในแบบที่เขาเป็น

Offline chanon

• *
  • 20
  • 0
« Reply #4 on: May 07, 2010, 07:59:19 pm »
เรื่องอายุไม่สำคัญนัก บางคนเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัยแล้วยังกลับมาเรียนแพทย์เลย(ดู อัลเบิร์ต ชไวน์เซอร์เป็นตัวอย่างได้) แต่สิ่งแรกที่ต้องทำคือถามตัวเองว่าทำไมอยากเรียนหมอ และจุดหมายสำคัญในชีวิตคืออะไร ทบทวนความคิดดูดีๆก่อนตัดสินใจ  เส้นทางชีวิตหมอไม่ได้ราบเรียบสุขสบายหรอกครับ
  อย่าเรียนหมอเพราะอยากให้ตัวเองสูงศักดิ์ อย่าเรียนหมอเพราะอยากให้คนอื่นรัก อย่าเรียนหมอเพราะอยากให้คนอื่นไหว้ อย่าเรียนหมอเพราะคิดว่าเทห์ อย่าเรียนหมอเพราะคิดว่าจบแล้วจะสบาย อย่าเรียนหมอเพราะคิดว่าจะได้รักษาพ่อแม่ตัวเองตอนแก่ อย่าเรียนหมอเพราะอยากรวย 
   คิดดูว่าคุณจะมีความสุขไหม หากต้องสละเวลาและความสุขของตนเองให้ผู้อื่น คุณจะไม่ได้กินข้าว หรือเข้านอนได้เป็นเวลาเหมือนคนอื่น คุณจะไม่ได้มีเวลาให้ครอบครัวได้เหมือนคนอื่น  บางครั้งคุณพยายามดูแลคนไข้อย่างสุดฝีมือแล้วสิ่งที่ได้รับจากคนไข้อาจไม่ใช่คำขอบคุณแต่เป็นคำด่า สุขภาพคุณจะเสื่อมเร็วกว่าคนอื่น  แต่สิ่งที่คุณได้คือการได้มอบโอกาสใหม่ให้แก่ชีวิตอื่นด้วยการต่อชีวิตของเขา เพื่อให้คนที่ทำผิดได้มีโอกาสกลับใจและแก้ตัว ให้คนที่เคยทะเลาะกันได้มีโอกาสคืนดี และให้คนเป็นคนดีอยู่แล้วได้สร้างความดีต่อไปอีก

JiinGz*

« Reply #5 on: May 08, 2010, 02:17:50 pm »
เรื่องอายุไม่สำคัญนัก บางคนเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัยแล้วยังกลับมาเรียนแพทย์เลย(ดู อัลเบิร์ต ชไวน์เซอร์เป็นตัวอย่างได้) แต่สิ่งแรกที่ต้องทำคือถามตัวเองว่าทำไมอยากเรียนหมอ และจุดหมายสำคัญในชีวิตคืออะไร ทบทวนความคิดดูดีๆก่อนตัดสินใจ  เส้นทางชีวิตหมอไม่ได้ราบเรียบสุขสบายหรอกครับ
  อย่าเรียนหมอเพราะอยากให้ตัวเองสูงศักดิ์ อย่าเรียนหมอเพราะอยากให้คนอื่นรัก อย่าเรียนหมอเพราะอยากให้คนอื่นไหว้ อย่าเรียนหมอเพราะคิดว่าเทห์ อย่าเรียนหมอเพราะคิดว่าจบแล้วจะสบาย อย่าเรียนหมอเพราะคิดว่าจะได้รักษาพ่อแม่ตัวเองตอนแก่ อย่าเรียนหมอเพราะอยากรวย 
   คิดดูว่าคุณจะมีความสุขไหม หากต้องสละเวลาและความสุขของตนเองให้ผู้อื่น คุณจะไม่ได้กินข้าว หรือเข้านอนได้เป็นเวลาเหมือนคนอื่น คุณจะไม่ได้มีเวลาให้ครอบครัวได้เหมือนคนอื่น  บางครั้งคุณพยายามดูแลคนไข้อย่างสุดฝีมือแล้วสิ่งที่ได้รับจากคนไข้อาจไม่ใช่คำขอบคุณแต่เป็นคำด่า สุขภาพคุณจะเสื่อมเร็วกว่าคนอื่น  แต่สิ่งที่คุณได้คือการได้มอบโอกาสใหม่ให้แก่ชีวิตอื่นด้วยการต่อชีวิตของเขา เพื่อให้คนที่ทำผิดได้มีโอกาสกลับใจและแก้ตัว ให้คนที่เคยทะเลาะกันได้มีโอกาสคืนดี และให้คนเป็นคนดีอยู่แล้วได้สร้างความดีต่อไปอีก

:o คมมากค่ะ

แปะ แปะ แปะ   (ตบมือ)

Offline Alistair*

• *
  • 1377
  • 10
  • One who lives in imaginary world.
« Reply #6 on: May 08, 2010, 02:31:47 pm »

สุดยอดอะ

ความฝัน มันพิเศษตรงที่ว่ามีเราเท่านั้นที่รู้

Offline 125 66

• 3244
  • 64
« Reply #7 on: May 08, 2010, 03:51:11 pm »
" อย่าเป็นหมอ เพราะเห็นเป็นอาชีพสูง

อย่าเป็นหมอ เพราะคนจูงให้เข้าหา

อย่าเป็นหมอ เพราะชื่อเสียงและเงินตรา

อย่าเป็นหมอ เพราะบุพการีให้เป็น

จงเป็นหมอ เพราะจิตวิญญาณมี

จงเป็นหมอ ที่ดีไปทุกหน

จงเป็นหมอ ที่พร้อมช่วยเหลือคน

จงเป็นหมอ ที่พลีตนเพื่อประชา

อย่าเป็นหมอ เพราะมีคนกราบไหว้

อย่าเป็นหมอ ให้เขารู้ว่ากูเจ๋ง

อย่าเป็นหมอ เพราะไม่มีอะไรเป็น

อย่าเป็นหมอ เพราะดูเด่นกว่าใครๆ

จงเป็นหมอ เพราะเป็นด้วยใจรัก

จงเป็นหมอ เพราะอยากช่วยคนทุกข์เข็ญ

จงเป็นหมอ ที่เหมาะสมควรจะเป็น

จงเป็นหมอ ที่ดีเด่นจนวันตาย "

เครดิต : หนังสือ เกิดมาเพื่อเป็นหมอ โดย หมอบ้านนอก (นามปากกา)

clover+

« Reply #8 on: May 09, 2010, 07:27:28 pm »
เห็นพี่เราที่ติดแพทย์มศว.ปีนี้เล่าให้ฟังนะ  ว่า

มีพี่คนนึงเรียนอยู่ปี2หรือปี3ไรนี้แหละ อายุ20ขึ้น  ก็มาซิ่วหมอมศว.เหมือนกัน

แต่หน้าเด็กมากกกกก   จึงเนียนได้  ^O^

แต่รุ่นพี่แพทย์เรียกว่า  น้องพี่กุ๊กกิ๊ก (นามสมมุติ)

เห็นมั้ย ?  เขาไม่เห็นจะอายเลย  (หรืออาย -O-)

พี่เราเล่าว่า แพทย์มศว. (หรือที่อื่นๆด้วย)  มีซิ่วเยอะเหมือนกัน  ปี2จากเทคนิคแพทย์(มั้ง)ของจุฬาฯก็ซิ่วมาปีนี้เช่นกัน

พี่เรายังเล่าอีกว่า รับน้องมศว.หนุกมากกก  พี่ก็ใจดี  เพลงก็มันส์   เราก็เชื่ออะ เพราะเห็นของจากพี่รหัสที่พี่ให้น้องกลับมา  เยอะมากกก *_*

แต่ยังไงเราก็อยากเข้าแพทย์จุฬาฯ  ความใฝ่ฝันของเรา   :D

(พึ่งมาใฝ่ฝันก็เมื่ออ่านบอร์ดนี้ตั้งแต่หน้าแรกยันหน้าสุดท้าย  *_*   โอ้  คำแนะนำของพี่   :'(    

จากที่ท้อก็ฮึดสู้   จากคิดว่าเรียนหมอไม่ไหวก็มีกำลังใจขึ้นมา  (พ่อเป็นหมอเลยอยากเป็นบ้างค่ะ ดีใจทุกครั้งที่คนไข้พ่อหายป่วย ไม่ได้ตามกระแส))

แถมพี่หลายคนฮามากๆๆๆ   ;D    เวลาพี่เถียงกันเองก็ตลก  สนุกดี

ที่สำคัญคือ  อยากรับน้องของจุฬามากกก >__<   พี่คะ  หนูAd '55 ง่ะ    ถ้าติดขอรับแบบมันส์ๆนะคะ  แดนซ์กระจาย (พี่ๆเต้นนะ  อยากดู > <)

อยากเห็นความฮา บ้าบอของพี่ๆแพทย์จุฬาฯ  ชอบมาก เวลาพี่ที่ไปรับน้องกลับมาแล้ว หน้าเปื้อนสี แป้ง   :D

อยากเข้ามาเป็นครอบครัวแพทย์จุฬาที่สุด  >___<

ขอบคุณบอร์ดนี้มากค่า