Docchula Community

อยู่จุฬาฯปี 3อายุเพิ่ง 19 เเต่เบื่อชีวิตมาก อยากมาหาจิตเเพทย์ที่รพ.จุฬาฯ

เห้อ

อยู่จุฬาฯปี 3 ไม่ใช่คณะเเพทย์นะคะ เป็นคณะ ที่ไม่ใช่วิชาเฉพาะทาง เเต่เป็นคณะที่เรียนหนัก อ่านหนังสือมากๆๆๆ มีเเต่คนเก่งๆ
อายุเพิ่ง 19  เเต่เบื่อชีวิตมาก  เหมือนไมรู้เกิดมาทำไม มีชีวิตต่อไปทำไม มันไม่เห็นมีอะไรเลย

เบื่อชีวิตมากเบื่อบรรยากาศโดยรอบ อยู่ที่เดิมๆมา 10 ปีเเล้วมั้ง เบื่ออังรีดูนังต์ เบื่อสามย่าน  เบื่อสีลม
รู้สึกชีวิตไม่เหมือนเดิม เบื่อชีวิต เริ่มเป็นมาตั้งเเต่ซักปี 2 ตอนอยู่จุฬาฯปี1กับตอนอยู่เตรียมอุดม  ค่อนข้างมีความสุขนะ โดยเฉพาะตอนอยู่เตรียมฯมีความสุขมากๆ  เเต่พอขึ้นปี 2 เป็นต้นมามันเบื่อชีวิตเเปลกๆ รู้สึกชีวิตจำเจ
ยิ่งตอนนี้อยู่ปี 3 มันยิ่งเข้าขั้นหนัก ไม่อยากเรียนหนังสือ วันอังคารนี้จะสอบย่อยเเล้ว ยังไม่มีอารมณ์อ่าน
วันๆตื่นนอน มาเรียน กลับบ้าน อ่านหนังสือ  เมื่อก่อนตอนอยู่ม.ปลาย ค่อนข้างขยัน พออยู่มหา'ลัยมันหมดไปเเล้ว ไม่รู้จะขยันไปทำไม เรียนหนังสือเล้วไง  ไม่สนใจเกรด ตอนอยู่ม.ปลายคือห้องคิง 4.00 ตลอด เเต่พอมหา'ลัยก้ได้ 3 ต้นๆ 3.3-3.4 ไม่สนใจเกรดเเล้ว ไม่เข้าใจว่าเกรดมากเเล้วทำอะไรได้

เข้าห้องเเทบไม่เคยฟังอาจารย์สอนเลย วันๆนั่งเหม่อ ยิ่งอยู่คนเดียวยิ่งฟุ้งซ่าน เพื่อนสนิทก็มีนะ เเต่ไม่ค่อยได้เจอกัน เรียนคนละวิชากัน บางคนก็อยู่ต่างคณะ ส่วนใหญ่เพื่อนที่คุยๆก้เพื่อนในห้องเรียนที่เรียนด้วยกัน สลับคนไปเรื่อยๆ

กิจกรรมก็ทำนะคะ เเต่ยิ่งทำเหมือนยิ่งเครียดมากกก ไม่ชอบสังคมการทำงานรวมของมหา'ลัย

บางทีอยู่เฉยๆคนเดียวก็ร้องไห้ มันเบื่อชีวิตไปหมด ทานอาหารก็ไม่ค่อยลง อาทิตย์นี้พอกลับบ้านมาปิดห้องร้องไห้คนเดียว 2-3ครั้งเเล้ว

เเล้วเราเป็นคนเงียบๆ คิดมาก  ค่อนข้างมีโลกส่วนตัวสูงด้วย เเต่ไม่ใช่คนไม่คบใครนะ เเต่ไม่ใช่พวกชอบเเสดงออก เข้าสังคม จิ๊จ๊ะเเบบนั้น

เป็นเเบบนี้เข้าขั้นต้องหาจิตเเพทย์ไหมคะ
อยากมาหาจิตเเพทย์ที่รพ.จุฬาฯ ถ้าเป็นนิสิตจุฬาฯจะใช้บัตรนิสิตได้ไหม เเล้วค่าใช้จ่ายเเพงขนาดไหน

Offline birdy

• *
  • 77
  • 11
ควรมาพบจิตแพทย์นะคะ จะไ้ด้ดีขึ้น
มาที่โรงพยาบาลจุฬาได้เลย ติดต่อทำแฟ้ม แล้วก็มาที่แผนจิตเวชตึกภปร.ชั้น 12 แต่ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายนี่ไม่ทราบเหมือนกัน คงต้องลองมาสอบถามดู

Offline Ai

• 453
  • 7
"เข้าขั้นต้องหาจิตแพทย์ไหม" ดูแรงนะ 55
ที่จริงการมาพบจิตแพทย์ ไม่จำเป็นต้องเป็นคนบ้าหรือคนไม่ปกติทางจิตเสมอไปนะึคะ
ถ้าคิดว่ากังวลใจจริงๆ ก็น่าจะลองมาคุยดูนะ

Offline Relativity

• *
  • 274
  • 16
  • - Publicity is a whore -
ก่อนอื่นขอบอกไว้ก่อนเลยนะครับ ทุกอย่างที่ผมเขียนต่อไปนี้ เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้นนะครับ !!!

อายุเพิ่ง 19 เเต่เบื่อชีวิตมาก เหมือนไม่รู้เกิดมาทำไม มีชีวิตต่อไปทำไม มันไม่เห็นมีอะไรเลย

ถ้าไม่รังเกียจ หรือคิดว่าเป็นการละลาบละล้วงจนเกินไป ผมขอรบกวนถามสักนิดนะครับ คือว่า พอจะรู้สาเหตุหรือเปล่าครับว่า
ทำไมใช้ชีวิตมาตั้งจะยี่สิบปีแล้ว ถึงพึ่งจะมารู้สึกอย่างที่เป็นอยู่ในตอนนี้
คืออย่างนี้ครับ ผมอยากจะทราบว่า มันพอจะมีเหตุการณ์
มีความแนวคิด หรือปัจจัยอะไรบ้างหรือเปล่าที่ทำให้อยู่ดีๆ (หรืออาจจะอยู่ไม่ดีๆ ก็ได้) วันๆ หนึ่ง คุณเกิดรู้สึก "เบื่อ" ขึ้นมา ทั้งๆ ที่
แต่ก่อนก็มีชีวิตที่ถือว่าปกติสุขดี (ตามที่คุณได้บอกไว้) จะเป็นไปได้หรือเปล่าว่า ความเบื่อที่เกิดขึ้นนั้น แท้จริงแล้ว อาจจะมีต้นเหตุ
มาจากความสงสัย เช่น เอ๊ะเราเกิดมาทำไมนะ จริงๆ แล้วชีวิตนี้มันมีวัตถุประสงค์อะไรของมันนะ แล้วเราควรจะมีชีวิตต่อไปอย่างไรนะ
เป็นต้น แล้วไม่สามารถให้คำตอบที่น่าพอใจกับตนเองได้ อีกทั้งก็เห็นว่าชีวิตที่ผ่านมา วันเวลาที่ผ่านมา มันก็ไม่ได้มีสาระแก่นสาร
อะไรจริงๆ จังๆ ซักอย่าง มันก็วนเวียน ซ้ำซาก จำเจ ไปวันหนึ่งๆ หรือพูดง่ายๆ คือ คุณอาจจะรู้สึกว่า ชีวิตของคุณมันไม่มีสาระหรือ
คุณค่ามากเท่าที่คุณอยากจะให้มันมี จึงทำให้คุณรู้สึกเบื่อ สับสน และฟุ้งซ่าน

เป็นเเบบนี้เข้าขั้นต้องหาจิตเเพทย์ไหมคะ

เข้าขั้นหรือเปล่า ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่การไปพบจิตแพทย์ มันก็ไม่ได้เสียหายอะไรหนิครับ เผื่อว่าอะไรๆ อาจจะดีขึ้นได้บ้าง

P.S. เท่าที่อ่านๆ ดูจากที่เล่ามา ผมรู้สึกว่า คุณก็รู้จักตัวเองดีพอสมควรเลยทีเดียว ซึ่งโดยความคิดเห็นส่วนตัวของผม
(ถูกผิดอย่างไรไม่รับประกันใดๆ ทั้งสิ้นนะครับ) คนที่รู้ตัวเองอยู่ว่าตนเองเป็นอย่างไรอยู่ มีความปกติหรือผิดปกติอย่างไร
ก็ไม่น่าจะมีความผิดปกติทางจิตแต่อย่างไร ส่วนเรื่องปัญหาที่พบเจอนั้น มันก็เป็นปัญหาๆ หนึ่ง ซึ่งเป็นธรรมดาที่คนเรา
จะต้องมีปัญหาในชีวิตกันอยู่บ้างอยู่แล้ว ไม่เห็นแปลกแต่อย่างใด ส่วนเรื่องว่าจะแก้ปัญหาอย่างไรนั้น มันก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง
ที่จะต้องค่อยๆ พิจารณาแก้ไขกันต่อไป
"If you will not fight for the right when you can easily win without bloodshed; if you will not fight when your victory will be sure and not too costly; you may come to the moment when you will have to fight with all the odds against you and only a small chance of survival. There may even be a worse case: you may have to fight when there is no hope of victory, because it is better to perish than to live as slaves."
----- Winston Churchill

ในจุฬาฯ มีฝ่ายนิสิตสัมพันธ์ครับ มีนักจิตวิทยาและจิตแพทย์ให้คำปรึกษา(Couseling)
ปกติอยู่ตึกจุล ช่วงนี้ตึกจุลปิดซ่อม อยู่ที่ตึกวิจัย ด้านฝั่งสนามจุ๊บเลยเข้าอีก
(ตึกที่มีเสาซี่ๆสีชมพูเรียงๆกัน)

โทร 022187054 เชิญติดต่อ

Offline Nutmed

• *
  • 184
  • 9
มาพบจิตแพทย์ดีแล้วหล่ะ

ลองทำอย่างอื่นนอกจากเรียน กิน นอน ดูสิ

อะไรก็ได้ กีฬา ดนตรี สอนพิเศษ ธุรกิจ แล้วจะรู้ว่ายังมีอะไรให้เราลองอีกเพียบ

ไอ้ที่อยากที่สุดคือการที่คนเราจะเริ่มทำอะไรใหม่ๆนั่นแหละ

Offline Alistair*

• *
  • 1377
  • 10
  • One who lives in imaginary world.
เข้าใจนะ
เข้าใจมากๆ เลย
บางทีก็เป็นเหมือนกัน

ความฝัน มันพิเศษตรงที่ว่ามีเราเท่านั้นที่รู้

อยู่มาสิบปีแล้วเหรอ

แสดงว่าเป็น สาธิตปทุมวัน >> เตรียมฯ >> จุฬา ช่ายม้ายยยยย  ;)
เหมือนกันเลย เอิ๊กๆๆๆ

ทุกคนต้องมีช่วงเวลาแบบนั้นเป็นธรรมดาครับ ไม่สบายใจจริงๆก็ลองหาดูก็ได้
ของผมเวลาเป็น แปปๆหาเพื่อนก็หายนะ (ไม่ใช่ หาย ยะ นะ นะครับ ฮ่าๆ หาย นะ )

เบื่อมากๆจริงๆก็ลองไปเที่ยวทะเลสิๆๆๆ ปล่อยตัวปล่อยใจไปซักพัก

ถ้าหาความฝันตัวเองเจอ ว่าอยากเปนอะไร

เราว่าความเบื่อชีวิตก้จะน้อยลงนะ

Offline Alistair*

• *
  • 1377
  • 10
  • One who lives in imaginary world.
ถ้าหาความฝันตัวเองเจอ ว่าอยากเปนอะไร

เราว่าความเบื่อชีวิตก้จะน้อยลงนะ

ไม่จริงหรอก
หาเจอหลายอย่างแล้วแต่ทำไม่ได้ยิ่งแย่กว่าเดิมอีก

ความฝัน มันพิเศษตรงที่ว่ามีเราเท่านั้นที่รู้

ไม่จริงหรอก
หาเจอหลายอย่างแล้วแต่ทำไม่ได้ยิ่งแย่กว่าเดิมอีก
ก็สู้ต่อไปสิคับ

Offline charuby

• *
  • 68
  • 0

ไม่จริงหรอก
ก็สู้ต่อไปสิคับ

การเติบโตเป็นผู้ใหญ่ คือ รักษาbalance ระหว่างความฝัน (fantasy) และความเป็นจริง (reality) ได้
outcomeที่วัดว่า จัดการได้ลงตัวเพียงใด คือ ความสุข
ความสุขไม่ใช่ ความสนุกคึกคัก ไม่ใช่ความสะใจ
แต่เป็นความสุขภายในตนเอง ที่เกิดจากความรัก ยอมรับและภูมิใจในสิ่งที่ตัวเอง "เป็น"
 ::)

Offline 125 66

• 3244
  • 64
docchula ควรจะมีช่องให้กด like ได้ซักที
อ่านบางเม้นแล้ว คันไม้คันมือมากครับ  :)