Docchula Community

หนังสือชีวะพี่เต๊นท์เล่มเดียวพอไหม ?

ช่วยด้วย

คือ  พี่ครับ ผมอ่านหนังสือไม่ทันแล้ว เพราะมีอีกหลายวิชามากที่ยังไม่ได้อ่าน  :P

1.ถ้าผมจะอ่านชีวะของพี่เต๊นท์(เล่มสีแดงๆ)เล่มเดียว   จะเพียงพอต่อการสอบ กสพท และ สอบตรงทุกมหาลัย ไหมครับ ?

2.แล้วถ้าไม่พอ ผมจะหาอ่านจากไหนเพิ่มเติมดีครับ(แบบอ่านของพี่เต๊นท์ไปด้วยอะ)

3.ผมดูจากน้ำหนักของ กสพท  เห็นบอกว่า ส่วนมากน้ำหนักวิชา เลข และ อังกฤษ จะเยอะ! ผมเรียนตะลุยอ.สมศรี กับ อ.อรรณพ ดีมั้ยครับ (อรรณพยังไม่แน่ใจ ถ้ามีอ.คนอื่นพี่ช่วยแนะนำทีนะครับ)

4.ความถนัดแพทย์(ของ กสพท) มันสอบอะไรบ้างอะครับ และ ควรหาอ่านจากไหนดี

ช่วยๆตอบหน่อยนะครับ   ..  ต้องการจริงๆ

Offline tentaro

• *
  • 69
  • 12
  • Hey !!~
1. ไม่พอครับ
ข้อสอบเข้ามหาลัยต้องอ่านหนังสือกระทรวงหกเล่มเป็นพื้น แล้วค่อยอ่านหนังสือเล่มอื่นๆเสริมนะ
2. อ่านหนังสือกระทรวงหกเล่ม ถ้าเหลือเวลาก็อ่านหนังสือพี่เต๊น ทำข้อสอบเอนท์ใน hi-ed ฯลฯ
3. - 4. รอพี่คนอื่นมาตอบนะครับ เอนท์ติดมาหลายปีแล้ว แหะๆ

ช่วยด้วย

ถ้าไม่พอ   ผมอ่านหนังสือคอร์สเอนท์ของ ไบโอบีม  แทน หนังสือของกระทรวงทั้ง6เล่ม ได้ไหมครับ

(คือ6เล่มมันอ่านไม่ทัน = =)

พอจะทดแทนกันได้ไหมครับ ?

1. ไม่พอคับ จิงชีวะถ้ามีเวลาเหลือก้อ่านให้มากเท่าที่จะทำได้เถอะคับ เพราะมันมีประเด็นยิบย่อยเยอะ

2. แล้วแต่คน แต่พี่อ่านของยูเรก้า กับไบโอบีมอะ (เอามาจากเพื่อนอีกที)

3. เลขทำโจทย์เยอะๆ ถ้าจะเรียนก้เรียนแค่คอสเอนท์ก้พอ
    อังกฤษ ก้จิงๆเรียนคอสแกรมม่า โวแคบ ธรรมดาก้น่าจะพอนะ
    สรุป คือถ้าเวลาเหลือ (อ่านและทำโจทย์เองหมดแล้ว) ก้ค่อยลงดีก่านะ = =

4. เรื่องเนื้อหามีในกระทู้เก่าๆ น้องลองไปหาดูได้ในส่วน การแนะนำการศึกษาอะคับ
    เรื่องอ่านก้ มีเล่มสีส้มๆของสำนักพิมพ์ thebook อะดีนะ

ปอลอ ทั้งหมดเป็นความคิดส่วนตัวนะ ลองเอาไปปรับดูละกัน  :)

Offline idKung

• ยินดีที่ไม่รู้จัก
  • 739
  • 4
    • Twitter
1. ไม่พอน่ะ ปีที่เเล้วข้อสอบกสพท.ชีวะ ออกละเอียดยิบย่อยมากมาย

2. ถ้าจะให้เเนะนำก็อ่านหนังสือ สสวท.6เล่มน่ะเเหละ กว่าจะสอบตั้งปีหน้า อ่านเรื่อยๆก็ได้ (ความจริงถ้าตั้งใจอ่าน อาทิตย์เดียวก็จบเเล้วนา พี่เคยลองมาเเล้ว :P)

3. เลขกับอังกฤษ คะเเนนมันเยอะก็จริงเเต่พี่ว่าข้อสอบมันยากอ่ะ  :-X ปีที่เเล้ววิทย์ที่คะเเนนเยอะสุด ข้อสอบง่ายกว่าที่คิดถ้าเก็บวิทย์ได้ก็สบายล่ะ ถ้ามีเวลาเลขก็ลองอ่านดูเเล้วทำเเบบฝึกหัดก็น่าจะทำข้อสอบได้เเล้วล่ะ

4. ความถนัด ปีที่เเล้วทำเเบบฝึกหัดไปมากมายหลายเล่ม  :'( เเต่ไม่ตรงเลย :-X พี่เเนะนำเล่มสีเขียวน่ะ ของอะไรก็ไม่รู้ เเต่พาร์ทเเรกเเบบฝึกหัดมันยากเหมือนของจริงดี

Offline Ladiiz*

• *
  • 564
  • 17

คือ  พี่ครับ ผมอ่านหนังสือไม่ทันแล้ว เพราะมีอีกหลายวิชามากที่ยังไม่ได้อ่าน  :P

1.ถ้าผมจะอ่านชีวะของพี่เต๊นท์(เล่มสีแดงๆ)เล่มเดียว   จะเพียงพอต่อการสอบ กสพท และ สอบตรงทุกมหาลัย ไหมครับ ?

ไม่พอค่ะ พี่อ่าน สสวท. 6 เล่มแบบผ่านๆ แล้วก็อ่านชีววิทยาของ พ.ศ. พัฒนา 6 เล่ม แบบผ่านๆเช่นกัน แล้วก็ค่อยมาอานสรุปๆหนังสือพี่เต๊นท์อีกที

2.แล้วถ้าไม่พอ ผมจะหาอ่านจากไหนเพิ่มเติมดีครับ(แบบอ่านของพี่เต๊นท์ไปด้วยอะ)

อ่านของ สสวท. ดีที่สุด มันจะมีบางประเด็นที่ ใน สสวท.มี แล้วเล่มอื่นไม่มี (พีอ่านทั้ง สสวท. 6 เล่ม พ.ศ. พัฒนา 6 ล่ม และพี่เต๊นท์)

3.ผมดูจากน้ำหนักของ กสพท  เห็นบอกว่า ส่วนมากน้ำหนักวิชา เลข และ อังกฤษ จะเยอะ! ผมเรียนตะลุยอ.สมศรี กับ อ.อรรณพ ดีมั้ยครับ (อรรณพยังไม่แน่ใจ ถ้ามีอ.คนอื่นพี่ช่วยแนะนำทีนะครับ)

คอร์สตะลุย ในความเห็นพี่คิดว่าไม่จำเป็นนะ พี่เรียนแค่คอร์สเอนท์ธรรมดา ไม่ได้ลงตะลุยสักวิชา เรามานั่งทำโจทย์เองที่บ้านได้ ไม่จำเป็นต้องลง

4.ความถนัดแพทย์(ของ กสพท) มันสอบอะไรบ้างอะครับ และ ควรหาอ่านจากไหนดี

พี่มีหนังสือความถนัดสามเล่ม เล่มสีเขียว สีส้ม ของเดอะบุ๊คส์ และเล่มสีชมพู (ที่คล้ายเล่มสีเขียว)

พาร์ทแรก ทำไป ไม่ตรงกับข้อสอบจริงอย่างมาก  :o

เธอหยุดยั้งวันเวลา แค่เราได้พบกันในวันนี้ แค่พบเจอกับเธอ... : )))

ช่วยด้วย

5.ตอนนี้ผมเรียนคอร์สเอนท์ของไบโอบีมอยู่  แล้วถ้าผมอ่านหนังสือของไบโอบีมอย่างเดียวจะพอไหมครับ ?   ???

ช่วยๆตอบหน่อยนะครับ   ..  ต้องการจริงๆ

Offline Alistair*

• *
  • 1377
  • 10
  • One who lives in imaginary world.
พี่ว่าไม่พอนะ
พี่มีเล่มพี่เต้นอยู่กับมือ
แต่พี่แทบไม่ได้เปิดเลย
พี่อ่าน สสวท 6 เล่มของชีวะไปสอบ
และคิดว่าเพียงพอแล้ว
 :)
อ่านตามหลักสูตรดีกว่าอ่านที่ไม่ใช่หลักสูตรเยอะเกินแล้วไปสอบนะ
พี่ว่าหนังสือติวบางทีก็แอ๊ดว๊านเกิ๊น

ทำไมน้องไม่อ่านเล่มหลักก่อนแล้วค่อยอ่านเล่มรองล่ะ
สสวท ตัวหนังสือใหญ่ รูปเยอะ
พี่อ่านแปปเดียวเอง
มันไม่มีหรอก อ่านไม่ทันอะ

ความฝัน มันพิเศษตรงที่ว่ามีเราเท่านั้นที่รู้

haa

แต่พี่หนังสือ สสวทอ่า เด๋วนี้ให้แต่ยืมนี่...เล่มอื่นก้อทิ้งไปหมดแล้ว :-X จะต้องซื้อที่ไหนหละนี่ทั้ง6เล่มม :'(

Offline lttrs

• *
  • 42
  • 4
แนะนำว่าอ่านหนังสือพี่เต๊นท์คู่ไปกับหนังสือ สสวท. ประหยัดเวลา+เนื้อหาครบ ::)  และก็ฝึกทำข้อสอบต่อ เวิร์กๆ

no name

สสวท. 6 เล่ม
ศูนย์หนังสือจุฬาฯ มีขายรึเปล่า?