Docchula Community

VOTE อ่านวิชาเดียวให้จบ หรือ อ่านสลับวิชาต่ออาทิตย์?ไหนดีกว่ากัน

doh56

ตามหัวข้อเลยค่ะ

อ่านเรียงวิชา มันเหมือนบังคังให้หนูอ่าน เนื้อหาก็ติดกันดี ทำให้เข้าใจ (แต่พอจบไปแล้ว ไปอ่านวิชาอื่น มักจะลืม)

อ่านสลับวิชา หนูมักไม่ค่อยอยากอ่านอ่ะค่ะ แต่มันดีที่ว่า อย่างน้อยช่วงใกล้สอบก็ยังมีเนื้อหาวิชาอื่นอยู่บ้างไม่กลวงจะซะหมด
                 แล้วก็คงไม่ค่อยลืม

พี่หมอคิดว่าแบบไหนดีกว่ากันค่ะสำหรับตัวพี่หมอ เลือกอ่านแบบไหนค่ะ?

Offline Pie

• *
  • 79
  • 4
สมัยพี่ พี่อ่านแบบสลับวิชานะครับ คือสัปดาห์นึงก็อ่านให้ครบทุกวิชาเลย สลับไปสลับมา  มันช่วยเรื่องป้องกันการลืมได้เป็นอย่างดี   ไม่แนะนำให้อ่านวิชาเดียวให้จบแล้วขึ้นวิชาใหม่   และแนะนำให้ทำโจทย์เอนทรานซ์เยอะๆด้วย คืออ่านเนื้อหาให้จบก่อนซักรอบนึง แล้วทำโจทย์ พอทำเสร็จตรงไหนที่เป็นจุดบอดก็ไปอ่านเฉพาะจุดนั้น :) 

เราก็อ่านสลับนะ
แต่ว่าให้จบเป็นส่วนๆไปก่อนขึ้นวิชาอื่นอ่ะ
อาจจะอ่านจบสักบท2บท
แล้วมาอ่านวิชาอื่นเพื่อไม่ให้เบื่อ
โดยมักจะแทรกวิชาเบาๆไว้ระหว่างวิชาหนัก
สมองจะเหมือนได้พักผ่อนสำหรับพี่

แล้วก็เห็นด้วยเรื่องทำโจทย์เยอะๆแล้วย้อนกลับไปที่จุดบอด
มันทำให้จำได้จริงๆล่ะ
:)

Offline idKung

• ยินดีที่ไม่รู้จัก
  • 739
  • 4
    • Twitter
ถ้าพี่อ่าน พี่อ่านเป็นวิชาอ่ะ

เเบบอ่านวิชานึงไปเรื่องนึง เเล้วไปอ่านอีกวิชานึง พอกลับมามันจะไม่ต่อเนื่อง

เเล้วสุดท้ายพี่ก็จะอ่านไม่รู้เรื่อง

:P