Docchula Community

Health Sonata(สร้างเสริมสุขภาพและความสามัคคีผ่านเพลง)

Offline GuSArA

• *
  • 302
  • 2
สำหรับนักแต่งเพลงทุกคนที่อยาก ท้าทายฝีมือ
แต่งเพลงเพื่อสร้างเสริมสุขภาพ และความสามัคคีผ่านเพลง
ได้แบ่งออกเป็น 5 ด้านดังต่อไปนี้  ;D
1.เพลง และสุขภาพกาย คือเพลงที่ส่งเสริมสุขภาพกายของเรา
2.เพลง และจิตใจ คือเพลงที่ช่วยบรรเทาจิตใจ ให้เป็นสุข เป็นเนื้อหาของความดี
3.เพลง และสังคม คือเพลงที่ช่วยสร้างสรรค์สังคมของเรา ในด้านต่างๆ
4.เพลง และสามัคคี คือเพลงที่ช่วยสร้างเสริมความสามัคคีให้กับสังคมของเรา
5.เพลง และสิ่งแวดล้อม คือเพลงที่ปลุกจิตสำนึกของเราให้รักสิ่งแวดล้อม รักโลก
โดยผู้ที่สนใจ สามารถ ส่ง DEMO  ::)
ได้ 3 ทาง
1.เดินทางมาที่ ที่คณะแพทยศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ที่ หน้าห้องดนตรีสากล ตึกไผ่ชั้นสอง
2.ทางจดหมาย โดยส่งมาที่ สโมสรนิสิต คณะแพทยศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ถนนพระราม4 เขตปทุมวัน กทม. 10330
3.ส่งไฟล์มาที่ Health_sonata@hotmail.com

โดยรูปแบบการส่ง จะเป็น CD DVD หรือ thumb drive ก็ไม่ว่ากันค๊าบบบบบ  :o
โดยระบุ ชื่อ เบอร์ติดต่อกลับ ประเภทที่ส่งเข้าประกวด และ ที่สำคัญ เนื้อร้อง และ คอร์ต

โดย ระยะเวลาหมดเขต ในวันที่ 10  ตุลาคม 2553 นี่นะครับบบบ
ขยายเวลาเป็นวันที่ 30 พฤศจิกายน 2553

..........................................................................................

สำหรับ ผู้ที่แต่งเพลงมาโดนใจ คณะกรรมการ
เรามีจำนวนรางวัลดังนี้
รางวัลให้กับเพลงที่เราจะใช่ทำ MV
รางวัลชนะเลิศอันดับ 1                                               :-*10,000 บาท
รางวัลชนะเลิศในแต่ละหมวด(ผู้ชนะเลิศ จะไม่ได้รางวัลในส่วนนี้)                         2,000 บาท
รางวัลชมเชย หมวดละ 2 รางวัล                                                                      500 บาท
popolar vote 1รางวัล                                                                                1,000 บาท

หลังจากนั้น เราจะนำเพลง ของ ทุกคนที่ได้รับรางวัล มาใช้ทำ MV และ นำไปโปรโมท ตามที่ต่างๆ !!

;)จะรอช้าอยู่ใย รีบส่งเข้ามานะครับ

หมายเหตุ เพลงทุกเพลงที่ได้รับรางวัล ทางเราจะนำมาใช้ทำ MV เพื่อออกเผยแผ่ ทางทีวีมหาลัย วิทยุ โทรทัศน์ช่องต่าง ซึ่งเพลงเหล่านั้นจะตกเป็น ลิกขสิทธิ์ ของ สโมสรนิสิต คณะแพทยศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

สงสัยโทรมาเลย 085-917-8507 เพชร คณะแพทยศาสตร์ ปี2

...
รายละเอียดของเพลงที่จะส่ง
1 เป็นเพลงเนื้อหาภาษาไทย หรือ ภาษาอังกฤษ เท่านั้น
2 เพลงมีความยาว ไม่ต่ำกว่า 1นาที ครึ่ง
3 ผู้ส่งต้องแต่งทำนองจังหวะ และเนื้อร้อง โดยไม่ได้ เอาเพลงในท้องตลาดมาดัดแปลง แก้ไข
4 ผู้ส่งจะต้องถือสัญชาติไทย

การตัดสินจะดูจาก
1 ภาษาที่ใช้  
2 ทำนองเพลง
3 ความเข้ากันของเนื้อร้อง ทำนอง จังหวะ
4 เนื้อหาเพลง ที่จะนำไปใช้ประโยชน์ได้
« Last Edit: October 12, 2010, 12:42:54 pm by GuSArA »

อยากเป็นกรรมการจังฮะ :-[

Offline duckygirl

• *
  • 5
  • 0
  • Avril Everything
การแข่งขันนี่ สำหรับ คณะแพทย์เราอย่างเดียว หรือของทั้งมหาลัยอะค่ะพี่ ??
คือ.. นิสิตทุกคณะในมหาลัยมีสิทธิเข้าประกวด หรือป่าวค่ะ   (เพราะ กลัวจะสู้เขาไม่ไหว)

อยากประกวดจังงงง   

แร้วเพลงนี่คือ ต้องแต่งดนตรีประกอบ พร้อมด้วยเรยหรอค่ะ ???
เพราะ หนูไม่มีความรู้เรื่องโน้ตเรย เล่น piano ก้ ไม่เปน เล่นกีตาร์ได้อะคะ แต่แต่งเพลงทางกีตาร์อาจจะไม่ค่อยดีนัก
แระอีกอย่าง เพลงที่แต่งออกมาบางเพลง ก้อยากให้เป็น piano เล่นมากกว่า หรือไม่ก้ผสมกันกะ กีตาร์
หนูควรทำไงดีคะ???
หนูแต่งเนื้อร้อง + ทำนอง ได้อะคะ เป็นเพลง ภาษาอังกฤษนะคะ
( แต่งเสร็จแร้วด้วย ในหมวดสังคม ตั้งแต่ที่พี่มาประกาศก้เริ่มแต่งเรยในคาบ docsoc ฮิฮิ ตอนนี้กำลังจะแต่งเพลงที่ 2 อะคะ )
อยากได้จิงๆๆ

ฝากพี่ๆช่วยตอบทีคะ

• *
  • 5
  • 0
เสียดายที่หัวข้อไม่ได้เป็นเพลงทั่วๆไป
ไม่งั้น หนูมีเพลงภาษาอังกฤษ ที่หนูแต่งเนื้อร้อง + ทำนองไว้แร้ว 23 เพลง บวกกับ ที่ใส่ chord แร้วอีก 3 เพลง ให้พี่เลือก   :'(   555..

• *
  • 302
  • 2
ที่แต่งไว้เป็นเพลงรักหรอ ครับ ^^
ถ้าตรงกับหัวข้อไหนลองส่งดู ไหม จ้าา ^^

• *
  • 5
  • 0
หนูส่งไปแร้วคะพี่ ส่งเพลงอังกิดไป 4 เพลง 4 หัวข้อคะ
หนูแต่งเพลงใหม่ไป 3 เพลง รวมกับเพลงที่เคยทำไว้แร้ว อีก 1 กลายเป็น 4 เพลงค่ะ
3 เพลงที่แต่งใหม่นั้น แต่งและอัดเอา วันละเพลงเรยอะ 555 ตั้งแต่ปิดเทอมมา ขลุกไปทั้งวัน    3 วันเสร็จ เหนื่อยอยุ่คะ :P 
แต่ก้ทุ่มเทมากมายคะ  :'( 
มี mix sound  ดีดนิ้ว, Harmonica, ปรบมือ และอื่นๆ ไปอีก แต่หลักๆก็เป็นกีตาร์แหร่ะคะ 

หวังว่าคงจะมีลุ้น ที่ 1 กับเค้าบ้าง ฮิฮิ :)

• *
  • 302
  • 2
ขอบคุณ จ้าาา รอรับอยู่เลยครับ