Docchula Community

[ขอคำแนะนำ] อยากเข้าแพทย์จุฬาฯ

FLukeIS

สวัสดีครับ พี่ๆ
คือตอนนี้ผมเรียนอยู่ ม.3
แล้วเริ่มตั้งเป้าหมายแล้วว่า จะเข้าแพทย์จุฬาฯ

จึงอยากขอคำแนะนำว่าควรเตรียมตัวอยากไรมั่งครับ
ควรอ่านอารัยรึยัง

ขอบคุณมากครับ

ควรเรียนอาจารย์อุ่ลวงหน้าครับ สำหรับพี่นะ ตอนนั้นเรื่อง อะตอมจะค่อนข้างใหม่ (orbital ยังเป็นเรื่องยากเลยในตอนนั้น)
เรียนแล้วน้องจะสนุกแล้วกระหายการเรียนมากขึ้นเป็นบ่อเกิดแห่งความขยันที่ไม่สิ้นสุด !

Offline VlAdItOr

• *
  • 62
  • 3
แค่ขยันนิดนึงตอนม.ปลายก็โอแล้วครับ :)

Offline MPC

• *
  • 68
  • 8
สำหรับพี่นะ ตอนนั้นเรื่อง อะตอมจะค่อนข้างใหม่ (orbital ยังเป็นเรื่องยากเลยในตอนนั้น)

ขึ้นปี 1 orbital ก็ยังยากสำหรับเรา  ;D

ตอบน้องๆ

พี่แนะนำให้น้องคิดอยู่ในใจตลอดว่าเป้าหมายเราคืออะไร สอบเข้าแพทย์จุฬาฯ

แล้วก็ใช้ชีวิตเป็นปกติไปก่อน อย่าง ม.4 ม.5 เงี๊ย ใช้ชีวิตเด็ก ม.ปลาย ให้หรรษา
ตั้งใจเรียน ทำกิจกรรม แบ่งเวลาให้ดี แต่ยังไม่ต้อง push ตัวเองมาก เครียดเสียประสาทเปล่าๆ

แต่ว่าเรียนอะไรไป สอบปลายภาคแล้วอย่าทิ้ง เอามาพลิกๆดูบ้างเวลาเบื่อไรงี๊
มันจะทำให้ตอนเตรียมสอบสบายขึ้นเยอะ

พอ ม.6 ก็เริ่มจริงจัง แต่ก็เหมือนเดิม อย่าเครียดๆ มั่นใจในตัวเอง สำคัญที่สุด!