Docchula Community

แพทย์ปฏิเสธการผ่าตัด

ไม่ใช่นิสิตแพทย์

แพทย์ปฏิเสธการผ่าตัด
« on: September 18, 2010, 01:13:32 pm »
สมมุติว่าถ้าเกิดว่าเราเป็นแพทย์ที่เพิ่งจบมาใหม่ แล้วต้องไปใช้ทุนที่ต่างจังหวัด แล้วมีcase ที่คนไข้ต้องการที่จะให้เราผ่าตัดให้  เราจะสามารถปฏิเสธการผ่าตัดได้ไหมครับ

Offline P'Tum #6

• 177
  • 17
Re: แพทย์ปฏิเสธการผ่าตัด
« Reply #1 on: September 18, 2010, 02:27:07 pm »
ปฏิเสธได้ครับ ถ้าไม่มีความมั่นใจก็จะไม่ทำ
ถ้าเป็นระดับ รพ.จังหวัดแต่ละแห่งจะต้องมีแพทย์อาวุโสกว่าดูแลอยู่แล้ว
แต่ถ้าอยู่ รพ.ชุมชน และคิดว่าผ่าตัดเองไม่ได้จริงๆ ก็โทรศัพท์ส่งผู้ป่วยไปรักษาต่อ รพ. จังหวัด ที่มีคนผ่าตัดแน่ๆ ต่อไปครับ

แต่ปัจจัยในการตัดสินใจก็มีหลายอย่างนะครับ
ต้องพูดเป็นกรณีไป ขึ้นอยู่กับลักษณะการเจ็บป่วย
และความเร่งด่วนของโรคของผู้ป่วย
ลักษณะของ รพ. และความพร้อมของแพทย์ และพยาบาลในการผ่าตัด

ทั้งนี้ถ้าแพทย์ลงความเห็นว่าการผ่าตัดไม่เกิดประโยชน์ หรืออาจเป็นโทษมากกว่า แล้วพิจารณาไม่ผ่าตัด
แม้ผู้ป่วยจะขอร้องให้ผ่าตัด แพทย์ก็คงทำให้ไม่ได้ครับ เพราะมันขัดกับ จรรยาบรรณแพทย์ ที่ว่า do no harm

ถ้ามันเกินความสามารถของเรา เราคงไม่เอาชีวิตผู้ป่วยมาเสี่ยงในมือเราหรอกครับ
ก็ต้องพยายามประคับประคองอาการผู้ป่วย เช่นการให้เลือด ยาฆ่าเชื่อ หรือสารน้ำต่างๆ และรีบส่งต่อให้เร็วที่สุด

หวังว่าคงพอช่วยให้คลายความสงสัยนะครับ